Forum

SORKON

(@kung)
Topic starter  

สวัสดีค่ะอ.

พอดีลองทำ Template SORKON แล้วก็งง&งมไปทั้งวันเลย ยิ่งดูเทียบกับ งบใน56-1ยิ่งงงค่ะ

1.กำไร/ขาดทุนจากการเปลี่ยนแปลงมูลค่ายุติธรรมหักต้นทุนในการขายของสินทรัพย์ชีวภาพคืออะไร เป็นตัวเลขที่ประเมิณในแต่ละไตรมาส แต่ไม่ได้รับรู้เป็นกำไร/ขาดทุนจริงรึเปล่าคะ

2.มีนัยยะสำคัญในงบมาก/น้อยเพียงใด

3.เห็นขาดทุนในQ3'64 เลยลองไล่ดูหลายปีๆ แต่พอไปดูข้อมูลใน template บางQ ก็อยู่ใน Revenue From Leases บางQ ก็รวมอยู่ใน Other Income บาง Q ไปอยู่ใน Other Gains (Losses) ก็มี แบบนี้ควรทำยังไงคะ  

4.ในตารางtemplate R1 ที่ใช้เป็นข้อมูล Revenue From Operations ซึ่งเท่ากับ Revenue From Sales+ Revenue From Leases ถ้าใน56-1 จะเป็น รายได้จากการขาย+รายได้จากการให้เช่าและบริการ

แต่จริงๆ R1 ควรคิดจาก รายได้จากการขาย อย่างเดียว ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไม๊คะ

ที่สงสัยก็มีประมาณนี้ค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kung

สวัสดีค่ะอ.

พอดีลองทำ Template SORKON แล้วก็งง&งมไปทั้งวันเลย ยิ่งดูเทียบกับ งบใน56-1ยิ่งงงค่ะ

1.กำไร/ขาดทุนจากการเปลี่ยนแปลงมูลค่ายุติธรรมหักต้นทุนในการขายของสินทรัพย์ชีวภาพคืออะไร เป็นตัวเลขที่ประเมิณในแต่ละไตรมาส แต่ไม่ได้รับรู้เป็นกำไร/ขาดทุนจริงรึเปล่าคะ

2.มีนัยยะสำคัญในงบมาก/น้อยเพียงใด

3.เห็นขาดทุนในQ3'64 เลยลองไล่ดูหลายปีๆ แต่พอไปดูข้อมูลใน template บางQ ก็อยู่ใน Revenue From Leases บางQ ก็รวมอยู่ใน Other Income บาง Q ไปอยู่ใน Other Gains (Losses) ก็มี แบบนี้ควรทำยังไงคะ  

4.ในตารางtemplate R1 ที่ใช้เป็นข้อมูล Revenue From Operations ซึ่งเท่ากับ Revenue From Sales+ Revenue From Leases ถ้าใน56-1 จะเป็น รายได้จากการขาย+รายได้จากการให้เช่าและบริการ

แต่จริงๆ R1 ควรคิดจาก รายได้จากการขาย อย่างเดียว ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกไม๊คะ

ที่สงสัยก็มีประมาณนี้ค่ะ รบกวนอาจารย์ด้วยนะคะ

1. อารมณ์คล้ายน้ำมันครับ คือหมูที่มีอยู่ใน Stock แล้วราคาตลาดลดลงก็เลยทำให้เกิด Stock Loss เพราะต้นทุนเดิมนั้นแพงกว่าราคาตลาดครับ

2. ก็สำคัญกับธุรกิจของเค้าเลยครับ ก็เหมือนธุรกิจน้ำมันเลยครับ 

3. ข้อนี้อาจจะเป็นปัญหาของ set smart อย่างที่เคยบอกเลยครับ ว่าเป็น human error ด้วยส่วนนึง เก่งมากๆครับที่ตามแกะจนเจอ คือถ้าเราแกะเราก็จะเจอว่ามันเป็นอะไร ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับเราครับว่าเราอยากจะยกมันขึ้นมาเพิ่มอีกบรรทัดนึงรึเปล่า เราก็อาจจะแยกมันออกมาพิจารณาครับ แล้วคีย์มือลงไปแทนครับ 

4. โดยปกติ R1 ก็จะหมายถึงรายได้จากการขาย หรือ บริการ ที่เป็นธุรกิจหลักของกิจการครับ ทีนี้บางกิจการนั้นมีรายได้จากทั้งสองส่วนครับ เช่น CENTEL ก็มีทั้งรายได้จากการ "ขายอาหาร" และจาก "บริการของโรงแรม" ดังนั้นทั้งสองรายการจึงถือเป็นรายได้หลัก หรือ R1 ทั้งคู่ถูกแล้วครับ ส่วนใหญ่ R2 จะหมายถึงรายได้อื่นๆที่ไม่ใช่กิจกรรมหลักของกิจการเลยครับ เช่น ดอกเบี้ยรับ, กำไรอัตราแลกเปลี่ยน, ปันผลรับ และ กำไรอื่นๆ เช่น ขายสินทรัพย์ เป็นต้นครับ

ReplyQuote
(@kung)
Topic starter  

ขอบคุณค่ะ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam