Forum

WHA

(@tvpool59)
Active Member
Topic starter  

จารย์ครับพอดีดู ATP 30 เลยยาวไปดูธูรกิจที่น่าจะเกี่ยวข้องกัน อย่าง AMATA 

ที่นี้เจอตัว WHA ครับอยากทราบว่าอาจารย์มีความคิดเห็นกับตัวนี้ว่ายังไง ่

ผมดูคร่าวๆไปพอจะเทียบเคียงกับ amata ได้ไหม เช่น ถ้าในกรณีที่เค้ารายได้กลับไปเท่า2019 เเล้ว ที่ ผบร.ตั้งเป้าถึง30% ต่อปี

ผมให้ p/e ที่15เท่า ถ้าเชื่อว่าเค้ากำไรกลับไปเท่า 2019 เเล้ว growt อีก30% p/e ปัจจุบันนี้ก็น่าจะลงทุนได้ 

จริงๆผมเข้าใจว่าจะต้องเข้าไปเเกะดูรายละเอียดสัดส่วนรายได้ของเค้า เเล้วดูว่าเเนวโน้มที่เค้าพูดจะทำได้จริงหรือใหม่

คือถ้าจะลงทุนในหุ้นเเบบนี้ต้องดูที่มีส่วนลดที่เยอะพอสมควรถึงเยอะมาก คือถ้าจะใช้เเนวคิดนี้ลงทุนในอนาคตพอได้ใช้ไหมครับ

ถ้าอาจารย์พอจะเห็นๆตัว WHA บ้างก็อยากทราบความเห็นอาจารย์ครับ

ขอบคุณครับ  (จากลูกเเก๊ง ATP30)

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tvpool59

จารย์ครับพอดีดู ATP 30 เลยยาวไปดูธูรกิจที่น่าจะเกี่ยวข้องกัน อย่าง AMATA 

ที่นี้เจอตัว WHA ครับอยากทราบว่าอาจารย์มีความคิดเห็นกับตัวนี้ว่ายังไง ่

ผมดูคร่าวๆไปพอจะเทียบเคียงกับ amata ได้ไหม เช่น ถ้าในกรณีที่เค้ารายได้กลับไปเท่า2019 เเล้ว ที่ ผบร.ตั้งเป้าถึง30% ต่อปี

ผมให้ p/e ที่15เท่า ถ้าเชื่อว่าเค้ากำไรกลับไปเท่า 2019 เเล้ว growt อีก30% p/e ปัจจุบันนี้ก็น่าจะลงทุนได้ 

จริงๆผมเข้าใจว่าจะต้องเข้าไปเเกะดูรายละเอียดสัดส่วนรายได้ของเค้า เเล้วดูว่าเเนวโน้มที่เค้าพูดจะทำได้จริงหรือใหม่

คือถ้าจะลงทุนในหุ้นเเบบนี้ต้องดูที่มีส่วนลดที่เยอะพอสมควรถึงเยอะมาก คือถ้าจะใช้เเนวคิดนี้ลงทุนในอนาคตพอได้ใช้ไหมครับ

ถ้าอาจารย์พอจะเห็นๆตัว WHA บ้างก็อยากทราบความเห็นอาจารย์ครับ

ขอบคุณครับ  (จากลูกเเก๊ง ATP30)

amata, wha จริงๆพี่ก็เคย live amata ไปบ้างแล้วปีที่แล้วตอนที่ยังมี mos 44% 

พี่เห็นว่าหุ้นกลุ่มนี้มีรายได้เป็นแบบ non-recurring มันมีความแน่นอนต่ำ 

ผบห.อาจจะตั้งเป้าได้ และก็อาจจะทำได้เพราะคงจะมี pent-up demand แหละ

แต่คำถามคือ จะทำได้ต่อเนื่องรึเปล่า ถ้าไม่ต่อเนื่อง ตลาดอาจจะไม่ได้ให้ value สูงก็ได้ 

นั่นคือเหตุผลที่เราควรมองระยะ 3-5 ปี ว่าเค้าจะโตได้แค่ไหน เพราะตลาดจะเบาใจ และมั่นใจที่จะให้ราคาเพิ่มขึ้นสอดคล้องอนาคตที่ดี

แต่ถ้าปีหน้าโต แต่ปีถัดไปไม่รู้แบบนี้ ตลาดจะกังวล และไม่ค่อยปลดปล่อยราคาที่แท้จริงออกมาครับ

ดังนั้นลงทุนได้แต่ก็ควรที่จะมีส่วนลดเยอะหน่อย เช่น 30-40% ขึ้นไป

ส่วนตัวมองว่าหุ้นกลุ่มนี้มีรายได้ Recurring ปนอยู่ด้วยนะ อย่าง amata ก็มี recurring 50% (ปีที่แล้ว) เลย ซึ่งจะทำให้ p/e เหมาะสมอาจจะสัก 18-20 เท่าได้ เพราะเค้าก็ไม่ได้ขายของเพียวๆ ส่วน wha พี่ไม่ได้ดูลึกๆครับ แต่คิดว่าก็ทรงๆเดียวกันคือมี recurring ปนอยู่ด้วยมาก

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam