Forum

SISB

(@tbossyt)
Active Member
Topic starter  

สอบถามครับ อาจารย์คิดว่า PE เฉลี่ยของคุณตัวนี้ควรจะประมาณเท่าไหร่ครับ 

โดยส่วนตัวคิดว่าเป็น recurring income + เด็กคนนึงกว่าจะเรียนจบก็หลายปี น่าจะมี PE ที่ประมาณ 35-40 เท่าได้ไหมครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tbossyt

สอบถามครับ อาจารย์คิดว่า PE เฉลี่ยของคุณตัวนี้ควรจะประมาณเท่าไหร่ครับ 

โดยส่วนตัวคิดว่าเป็น recurring income + เด็กคนนึงกว่าจะเรียนจบก็หลายปี น่าจะมี PE ที่ประมาณ 35-40 เท่าได้ไหมครับ

ส่วนตัวผมค่อนข้าง Conservative นะครับ ผมคิดว่า Fair P/E มี 2 ปัจจัยครับ

1. Core Business ซึ่งส่วนตัวผมมองว่า 25-30 เท่าครับ

2. Growth Premium การเติบโตนี้ จะเป็น Topping สำหรับ P/E อีกทีนึงครับ สัดส่วนก็ลดหลั่นกันลงไป โดยที่สมมุติฐานคือ ถ้ากำไรเติบโตได้ประมาณ 8-10% ก็จะไม่มี Topping ครับ แต่หากโตได้มากกว่านั้น ก็เพิ่มไปตามสัดส่วนครับ เช่น ถ้าโตได้ 20% ก็อาจจะมี P/E เหมาะสม ในช่วงการเติบโตสัก 35-40 เท่าได้

แต่สำคัญคือ ถ้าบริษัทหยุดโตเมื่อไหร่ ราคาหุ้นจะถูก Re-Rate ลงมาที่ 25-30 เท่าทันทีนะครับ 

ดังนั้นส่วนตัวผมจะไม่ค่อยให้ Premium P/E หากมองเห็นอนาคตไม่ได้ชัดเจนมากนักครับ จะ Conservative ไว้ที่ Core Business P/E เป็นหลักครับ

ReplyQuote
(@tbossyt)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณครับอธิบายได้กระจ่างชัดเจนมาก เพราะช่วง 2-3 ปีนี้น่าจะโต 20% ได้ แต่หลังจากนั้นน่าจะไม่ถึงแล้ว

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tbossyt

@prapas-b88 ขอบคุณครับอธิบายได้กระจ่างชัดเจนมาก เพราะช่วง 2-3 ปีนี้น่าจะโต 20% ได้ แต่หลังจากนั้นน่าจะไม่ถึงแล้ว

แบบนี้ผมอาจจะขอ conservative ไว้ก่อนครับ ปลอดภัยกว่า 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam