Forum

SVT

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

1. อยากสอบถามความเห็นอาจารย์เกี่ยวกับธุรกิจ Vending Machine ในไทย จะเกิดไหมครับ

2. การเติบโตของตลาด ทางบริษัท ชอบเทียบกับญี่ปุ่น (5 ล้านเครื่อง ประชากร 125 ล้าน, ไทย 3 หมื่นเครื่อง ประชากร 67 ล้าน) ทำให้คิดว่ามีช่องให้โตอีกเยอะ แต่นึกถึงตอนอาจารย์พูดถึงธุรกิจประกัน ที่มีบริษัทชอบเทียบกับอัตราการทำประกันของคนญี่ปุ่น ซึ่งอาจจะไม่เหมือนคนไทยในหลายๆปัจจัย แบบนี้ อ. คิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ

3. ผมลองประเมินใส่ PE 20x MOS ค่อนข้างเยอะ(จริงๆเป็น ค้าปลีก, Recurring, B2C, มีช่องทางขายของตัวเอง น่าจะได้เยอะกว่านี้ แต่ยังสงสัยการเติบโต กับพฤติกรรมผู้บริโภค อ.ว่าเหมาะสมไหมครับ 20x) อีกอย่างคือกังวลว่าเจ้าใหญ่ๆมาทำจริงๆ ของก็มีอยู่แล้ว ซึ่งทุนน่าจะต่ำกว่า ของหลากหลายกว่าด้วย (ปัจจุบัน SVT มี 700 SKU) แค่ซื้อตู้มาตั้ง กับเอาคนคอยเติมของ น่าจะแข่งได้

4. การอยู่ใต้เครือสหพัฒน์ จะเป็นผลดี/เสีย ยังไงไหมครับ (เหมือนจะเน้นไม่โต แต่ไม่ตาย ไปเรื่อยๆ เช่น มาม่า, PB อันนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวด้วยไหม)

5. ถ้าสนใจ มีจุดไหนที่ อ. แนะนำให้ดูเป็นพิเศษไหมครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

1. อยากสอบถามความเห็นอาจารย์เกี่ยวกับธุรกิจ Vending Machine ในไทย จะเกิดไหมครับ

2. การเติบโตของตลาด ทางบริษัท ชอบเทียบกับญี่ปุ่น (5 ล้านเครื่อง ประชากร 125 ล้าน, ไทย 3 หมื่นเครื่อง ประชากร 67 ล้าน) ทำให้คิดว่ามีช่องให้โตอีกเยอะ แต่นึกถึงตอนอาจารย์พูดถึงธุรกิจประกัน ที่มีบริษัทชอบเทียบกับอัตราการทำประกันของคนญี่ปุ่น ซึ่งอาจจะไม่เหมือนคนไทยในหลายๆปัจจัย แบบนี้ อ. คิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ

3. ผมลองประเมินใส่ PE 20x MOS ค่อนข้างเยอะ(จริงๆเป็น ค้าปลีก, Recurring, B2C, มีช่องทางขายของตัวเอง น่าจะได้เยอะกว่านี้ แต่ยังสงสัยการเติบโต กับพฤติกรรมผู้บริโภค อ.ว่าเหมาะสมไหมครับ 20x) อีกอย่างคือกังวลว่าเจ้าใหญ่ๆมาทำจริงๆ ของก็มีอยู่แล้ว ซึ่งทุนน่าจะต่ำกว่า ของหลากหลายกว่าด้วย (ปัจจุบัน SVT มี 700 SKU) แค่ซื้อตู้มาตั้ง กับเอาคนคอยเติมของ น่าจะแข่งได้

4. การอยู่ใต้เครือสหพัฒน์ จะเป็นผลดี/เสีย ยังไงไหมครับ (เหมือนจะเน้นไม่โต แต่ไม่ตาย ไปเรื่อยๆ เช่น มาม่า, PB อันนี้ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวด้วยไหม)

5. ถ้าสนใจ มีจุดไหนที่ อ. แนะนำให้ดูเป็นพิเศษไหมครับ

คำถามยากจังครับ 555+ ขออนุญาตตอบด้วย "ความเห็น" ล้วนๆนะครับ 😉

1. ผมคิดว่าเป็นไปได้ครับ แต่ไม่ง่ายนัก เนื่องจากผมมองว่า nature คนไทยต่างจากคนญป. มาก ยกตัวอย่างนะครับ vending machine ในยุโรป อเมริกา ก็ไม่ได้เกิด ถูกไหมครับ เพราะว่า nature ต่างกันครับ

2. การชอบเทียบกับประเทศ ญป. ไม่เห็นด้วยสุดๆครับ ผมว่ายังมีการเปรียบเทียบแบบนี้อีกมากหลายบริษัทเลย เช่น กลุ่มประกันชีวิต ก็ชอบเทียบกับ ญป. ส่วนตัวผมคิดว่าเราเปรียบเทียบไม่ได้เลยครับ แต่โดยธรรมชาติ คนที่ทำธุรกิจในไทยนั้นต่างก็มีโอกาสได้เห็น "โอกาส" ในต่างประเทศ แล้วเชื่อว่ามี "ตลาด" อยู่จึงนำไอเดียนั้นมาทำในไทยครับ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่ามันมี "ตลาด" อยู่ครับ แต่จะสามารถเปลี่ยน "พฤติกรรม" คนไทยได้จริงรึเปล่า ข้อนี้ตอบยากมากครับ แต่ผมให้ไอเดียอย่างนึงที่มั่นใจมากครับ ธุรกิจอะไรก็ตามที่ "อำนวยความสะดวก" หรือ "พิเศษ" ให้คนไทย อันนั้นจะเกิดแน่นอน เพราะ nature คนไทยเรารักความสบาย ความมีอภิสิทธิ์ เป็นต้นครับ

3. ผมว่า p/e 20x ก็ดูไม่แพงนะครับ ถ้าสามารถเติบโตได้จริงผมว่า 25x ก็ดูเป็นได้นะครับ แต่ถ้าตลาด doubt ก็จะให้ discount มาที่ 20x นี่แหละครับ

4. ผมคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับการอยู่ภายใต้เครือสหพัฒน์ แต่หุ้นสหพัฒน์ ที่มักจะถูก discount เหตุผลมักมี 2 ข้อ คือ
     4.1 อิ่มตัว ไม่ค่อยมี growth story
     4.2 Free Float ต่ำมากถือครองยาก เก็บของยาก ปล่อยของยาก 

5. ผมคิดว่าน่าสนใจนะครับ แต่ก็จะกังวลเรื่องการเติบโตครับ ว่าจะเปลี่ยน "พฤติกรรม" คนไทยได้จริงรึเปล่า ผมว่าการที่ร้านสะดวกซื้อได้รับความนิยมสูงเพราะคำว่า "สะดวก" กับ "หลากหลาย" ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ตอบโจทย์คนไทยสุดๆครับ

ถ้าไปยุโรปเนี่ย ร้านสะดวกซื้อไม่ค่อยเกิดเลยนะครับ เกิดแต่ร้าน super market เพราะ nature ต่างกัน ร้านสะดวกซื้อในยุโรป ไม่สะดวกเท่าไทยครับ ปิดตอนเย็น, ปิด เสาร์ อาทิตย์ เค้าต้องวางแผนการใช้ชีวิตกันล่วงหน้า แต่ต่างจากคนไทยที่เน้นความสะดวกมากกว่า เป็นต้นครับ

ReplyQuote
(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

ได้ไอเดียมาเยอะเลยครับอาจารย์ ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

ได้ไอเดียมาเยอะเลยครับอาจารย์ ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ

ยินดีคร้าบ ^ ^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam