Forum

TQM

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

อยากสอบถามอาจารย์ เวลา Valuation ของ TQM ครับ

ยังงงๆกับการแปลงเบี้ยประกันเป็นรายได้อ่าครับ
คือบริษัท ตั้งเป้าเป็นยอดเบี้ยประกัน
ปี 65
เบี้ยประกัน 19011
Inorganic 9568
Home Insuse 1500
Easy lendind 100

ผมให้ค่า commission 19.6% (ดูจากปีก่อนๆประมาณ 20+% แต่ปี แต่ช่วงหลังๆเหลือประมาณนี้เลยใช้แบบน้อยๆไว้ก่อน)
ตรงค่าเบี้ยประกัน มันยังพอเอาค่าคอมมาแปลงเป็นรายได้ ได้
แต่พวก Inorganic + Home Insuse + Easy lendind พวกนี้เราจะแปลงเป็นรายได้ยังไง

รบกวนขอแนวคิดหน่อยครับอาจารย์
ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

อยากสอบถามอาจารย์ เวลา Valuation ของ TQM ครับ

ยังงงๆกับการแปลงเบี้ยประกันเป็นรายได้อ่าครับ
คือบริษัท ตั้งเป้าเป็นยอดเบี้ยประกัน
ปี 65
เบี้ยประกัน 19011
Inorganic 9568
Home Insuse 1500
Easy lendind 100

ผมให้ค่า commission 19.6% (ดูจากปีก่อนๆประมาณ 20+% แต่ปี แต่ช่วงหลังๆเหลือประมาณนี้เลยใช้แบบน้อยๆไว้ก่อน)
ตรงค่าเบี้ยประกัน มันยังพอเอาค่าคอมมาแปลงเป็นรายได้ ได้
แต่พวก Inorganic + Home Insuse + Easy lendind พวกนี้เราจะแปลงเป็นรายได้ยังไง

รบกวนขอแนวคิดหน่อยครับอาจารย์
ขอบคุณครับ

ก็ต้องทราบว่า yield ของเครื่องยนต์แต่ละตัวมีเท่าไหร่ครับ ก็คิดแบบ sum of the parts ได้ครับ

ในหมายเหตุประกอบงบจะมี breakdown กำไรขั้นต้นให้ด้วยนะครับ ของแต่ละ bu ครับ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam