Forum

Notifications
Clear all

ตัวเลข ส่งออก-นำเข้า

(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

สวัสดีครับแาจารย์ 

ผมดูตัวเลขส่งออก อันนึงเทียบ ดัชนี อีกอันนึงเทียบมูลค่าจริงๆ ทั้งคู่ เปรียบเทียบโดยหน่วยเงิน USD แต่ทำไมมันไม่ไปในทิศทางเดียวกันครับ อันนึงเป็นลบ อันนึงเป็นบวก

เช่นตัวเลขดัชนีส่งออกของเวปนี YOY ของ OCT เป็น บวกที่ 3.2  (ปีฐาน 2555 รูปเงิน USD)

รายงานดัชนีราคาระหว่างประเทศ (moc.go.th)

หน้าแรก | กองสารสนเทศและดัชนีเศรษฐกิจการค้า (moc.go.th) 

ส่วนตัวเลขมูลค่าส่งออก จากเวปนี้ เป็น - 4.4 YOY ของ OCT  (มูลค่าตาม USD)

เปรียบเทียบมูลค่าการส่งออกปีปัจจุบันกับปีที่แล้ว | ระบบบริการและเผยเเพร่ข้อมูลการคลัง (mof.go.th)

มันควรไปในทิศทางเดียวกันมั้ยครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

สวัสดีครับแาจารย์ 

ผมดูตัวเลขส่งออก อันนึงเทียบ ดัชนี อีกอันนึงเทียบมูลค่าจริงๆ ทั้งคู่ เปรียบเทียบโดยหน่วยเงิน USD แต่ทำไมมันไม่ไปในทิศทางเดียวกันครับ อันนึงเป็นลบ อันนึงเป็นบวก

เช่นตัวเลขดัชนีส่งออกของเวปนี YOY ของ OCT เป็น บวกที่ 3.2  (ปีฐาน 2555 รูปเงิน USD)

รายงานดัชนีราคาระหว่างประเทศ (moc.go.th)

หน้าแรก | กองสารสนเทศและดัชนีเศรษฐกิจการค้า (moc.go.th) 

ส่วนตัวเลขมูลค่าส่งออก จากเวปนี้ เป็น - 4.4 YOY ของ OCT  (มูลค่าตาม USD)

เปรียบเทียบมูลค่าการส่งออกปีปัจจุบันกับปีที่แล้ว | ระบบบริการและเผยเเพร่ข้อมูลการคลัง (mof.go.th)

มันควรไปในทิศทางเดียวกันมั้ยครับ 

ขยัน และละเอียดมากๆครับ 🙂

ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติของหน่วยงานภาครัฐเลยครับ

ที่ข้อมูลมักจะ "ไม่ตรงกัน" หรือ "ไม่ Sync" กัน

จากประสบการณ์คิดว่าอาจเป็นเรื่อง "มุมมอง" การเก็บข้อมูลได้นะครับ

ยกตัวอย่างตัวเลขการ "จดทะเบียน" รถ ของกรมขนส่งทางบก 

ก็จะไม่ตรงกับ "ยอดขาย" รถที่บริษัทเช่าซื้อมักจะใช้กัน ซึ่งเป็นตัวเลขของสมาคมผู้ค้ารถแทน เป็นต้น

อันนี้เป็นเพียงข้อสันนิษฐานนะครับ แต่ยิ่งคนละกระทรวงกันก็ย่อมมีแหล่งที่มาของการเก็บตัวเลขต่างกันครับ

ReplyQuote
(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ ผมเห็นอาจารย์ รู้แทบทุกบริษัท และมองธุรกิจได้ลึกมาก เป็นแรงกระตุ้น ทำให้ผมต้องพัฒนาอีกเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ ตอนนี้ความรู้ผม เหมือนกับเม็ดทรายที่ติดที่ส้นรองเท้าอาจารย์เพียงเท่านั้น คงต้องรบกวนถามคำถามอาจารย์เรื่อยๆครับ  

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam