Forum

Inflation

(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ 

ถ้าราคาสินค้าและอื่นๆแพง ไม่ยอมลงเลยแต่โชคดีนิ่งๆยาวไปจนถึงปีหน้า (สมมุติแบบสุดโต่ง) แบบนี้ปีหน้าตัวเลข inflation ก็ต่ำอยู่ดีหรือใกล้ 0 รึเปล่าครับเพราะเทียบ YOY ทั้งๆที่จริงๆราคาสินค้าไม่ได้ถูกลงเลยกว่าปีก่อนที่มี Inflation สูง 

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

สวัสดีครับอาจารย์ 

ถ้าราคาสินค้าและอื่นๆแพง ไม่ยอมลงเลยแต่โชคดีนิ่งๆยาวไปจนถึงปีหน้า (สมมุติแบบสุดโต่ง) แบบนี้ปีหน้าตัวเลข inflation ก็ต่ำอยู่ดีหรือใกล้ 0 รึเปล่าครับเพราะเทียบ YOY ทั้งๆที่จริงๆราคาสินค้าไม่ได้ถูกลงเลยกว่าปีก่อนที่มี Inflation สูง 

ถูกต้องครับมันเป็นการเปรียบเทียบแบบ YoY ครับ ยกตัวอย่างง่ายๆก็ราคาก๋วยเตี๋ยวที่มันก็ขึ้นมาหลายสิบเท่าแล้ว ก็ไม่ได้ลงไป แต่อัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยย้อนหลัง 20 ปีเพียงแค่ปีละ 2% เองครับ เพราะมันเป็น เงินเฟ้อเฉลี่ยแบบทบต้นนั่นเองครับ 😉

ReplyQuote
(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

@prapas-b88 งั้นถ้าราคานิ่งๆแบบนี้ อดทนรอ อีกปี เดี๋ยวปีหน้าจะดีขึ้นเอง 555+ 

ReplyQuote
(@somjaina142)

เงินเฟ้อเป็นจริงอย่างที่อาจารย์พูดเลยค่ะ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @somjaina142

เงินเฟ้อเป็นจริงอย่างที่อาจารย์พูดเลยค่ะ

^_^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam