Forum

Notifications
Clear all

รัฐกู้เงิน

(@satjatham-polsaen)
Estimable Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ถ้าเงินภายในประเทศไม่พอใช้ รัฐบาลต้องกู้เงินต่างประเทศสกุลดอลล่า โดยผ่านกระทรวงการคลัง (ไม่แน่ใจถูกกระทรวงมั้ย) พอได้เงิน ดอลล่า รัฐก็ต้องแลกเป็นเงิน บาท เพื่อใช้จ่ายในประเทศเช่นจ่าย เงินเดือนราชการ  แล้วรัฐไปแลกเงินบาทที่ไหนครับ ในเมื่อเราไม่มีเงินบาท พอใช้อยู่แล้ว เพราะถ้าเรามีเงินบาทพออยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องกู้มา

หรือว่า พอเรากู้เงินดอลล่ามา ก็ถือว่าเรามีทุนสำรองระหว่างประเทศเพิ่มขึ้นแล้ว เราก็พิมพ์เงินบาทออกมาได้ ให้สมดุลกัน เพื่อไม่ให้เงินแข็งเกินไป และเราก็เอาเงินบาทนั้น ออกมาใช้  แล้วค่อยๆทยอยคืนหนี้ดอลล่า เพราะจะคืนทันทีก็ไม่ได้ เพราะเงินบาทจะอ่อนขึ้นทันที     

หรือว่าเงินกู้สกุลต่างประเทศเราจะใช้ก็กรณีรัฐต้องการซื้อเทคโนโลยีหรือของจากต่างประเทศเท่านั้น ไม่ได้ใช้จ่ายในประเทศ 

รบกวนอาจารย์ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ     

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

สวัสดีครับอาจารย์มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ถ้าเงินภายในประเทศไม่พอใช้ รัฐบาลต้องกู้เงินต่างประเทศสกุลดอลล่า โดยผ่านกระทรวงการคลัง (ไม่แน่ใจถูกกระทรวงมั้ย) พอได้เงิน ดอลล่า รัฐก็ต้องแลกเป็นเงิน บาท เพื่อใช้จ่ายในประเทศเช่นจ่าย เงินเดือนราชการ  แล้วรัฐไปแลกเงินบาทที่ไหนครับ ในเมื่อเราไม่มีเงินบาท พอใช้อยู่แล้ว เพราะถ้าเรามีเงินบาทพออยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องกู้มา

หรือว่า พอเรากู้เงินดอลล่ามา ก็ถือว่าเรามีทุนสำรองระหว่างประเทศเพิ่มขึ้นแล้ว เราก็พิมพ์เงินบาทออกมาได้ ให้สมดุลกัน เพื่อไม่ให้เงินแข็งเกินไป และเราก็เอาเงินบาทนั้น ออกมาใช้  แล้วค่อยๆทยอยคืนหนี้ดอลล่า เพราะจะคืนทันทีก็ไม่ได้ เพราะเงินบาทจะอ่อนขึ้นทันที     

หรือว่าเงินกู้สกุลต่างประเทศเราจะใช้ก็กรณีรัฐต้องการซื้อเทคโนโลยีหรือของจากต่างประเทศเท่านั้น ไม่ได้ใช้จ่ายในประเทศ 

รบกวนอาจารย์ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ     

นับถือในความขยันนะครับ เป็นนักคิดด้วย ช่างสงสัยในประเด็นที่คนอื่นมักมองข้าม ^ ^

แต่ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ คำถามที่ถามมาผมไม่ทราบเลยครับ ดูเป็นเชิงเทคนิคมากๆเลยครับ

แต่เป็นคำถามที่น่าสนใจดีครับ ทีนี้เราจะหาคำตอบได้จากไหนล่ะครับเนี่ย 55+

ลองถามไปทางเพจแบงค์ชาติดูไหมครับ ถ้าทราบคำตอบแล้วอย่าลืมมาอัพเดทกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ ^ ^

ReplyQuote

@prapas-b88  ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ สารภาพ ตามตรง ผมได้ถามไปแหล่งข้อมูลนึงแล้ว แต่ได้คำตอบไม่ Make sense เลยยังแก้ปมไม่ได้

ReplyQuote

ผมได้ส่งคำถามไปที่ธนาคารแห่งประเทศไทยตอบคำแนะนำอาจารย์แล้วครับ เดี๋ยวรอคำตอบ 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @satjatham-polsaen

ผมได้ส่งคำถามไปที่ธนาคารแห่งประเทศไทยตอบคำแนะนำอาจารย์แล้วครับ เดี๋ยวรอคำตอบ 

รอคำตอบเลยครับ ^ ^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam