Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการลงงบรายไตรมาสค่ะ

(@saijai-palajurn)
Topic starter  

สอบถาม อ ประพาสค่ะ ตามตัวอย่างในไฟล์แนบ SABINA ในงบไตรมาสที่2 ไฟล์ที่โหลดมา มันมี Sheet P&L ราย 3 เดือน เราเลือกSheet นี้ถูกต้องไหมคะ ส่วน CF1 เขาลงเป็น  6 เดือน, ถ้าอิงตามยอด CF1 ค่าเสื่อม/ เงินสดสุทธิได้มา(ใช้ไป)จากกิจกรรมดำเนินงาน /จากกิจกรรมลงทุน /จากกิจกรรมจัดหาเงิน  เราจะต้องเรายอดไตรมาส 1 ลบออกใช่ไหมคะ เพราะเป็นยอด 6 เดือน หรือจะลงยังไงค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @saijai-palajurn

สอบถาม อ ประพาสค่ะ ตามตัวอย่างในไฟล์แนบ SABINA ในงบไตรมาสที่2 ไฟล์ที่โหลดมา มันมี Sheet P&L ราย 3 เดือน เราเลือกSheet นี้ถูกต้องไหมคะ ส่วน CF1 เขาลงเป็น  6 เดือน, ถ้าอิงตามยอด CF1 ค่าเสื่อม/ เงินสดสุทธิได้มา(ใช้ไป)จากกิจกรรมดำเนินงาน /จากกิจกรรมลงทุน /จากกิจกรรมจัดหาเงิน  เราจะต้องเรายอดไตรมาส 1 ลบออกใช่ไหมคะ เพราะเป็นยอด 6 เดือน หรือจะลงยังไงค่ะ

1. P/L ใช้งบราย 3 เดือนถูกต้องแล้วครับ 🙂

2. CF Q2 จะเป็น 6M ถ้าเราจะหาเฉพาะ Q2 ก็นำไปลบออกได้ครับ แต่ใน Set Smart ก็เป็นเหมือนในงบจริงคือเป็น 6M ส่วนตัวผมไม่ได้นับไปหารายไตรมาสนะครับ จะใช้เป็นตัวเลขสะสมไปเลยครับ ส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยลบรายไตรมาสกันอ่ะครับ เพราะบางรายการมันอาจไม่สม่ำเสมอเหมือนกับงบกำไรขาดทุน เค้าเลขดูตัวเลขสะสมกันครับ

ReplyQuote
(@saijai-palajurn)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณอ. ประพาสค่ะ 👍 👍 👍 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam