Forum

Notifications
Clear all

หนี้ครัวเรือน

(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

ผมอยากทราบความเห็นอาจารย์ว่า

1.ถ้าฟองสบู่หนึ้ครัวเรือนแตก หุ้นกลุ่มไหนไดัรับผลกระทบมาก, กลุ่มไหนไดัรับผลกระทบน้อย ,กลุ่มไหนไดัประโยชน์

2.ถ้าภาครัฐต้องการแก้หนึ้ครัวเรือนอย่างจริงจัง หุ้นกลุ่มไหนไดัรับผลกระทบมาก, กลุ่มไหนไดัรับผลกระทบน้อย ,กลุ่มไหนไดัประโยชน์ครับ

3.อาจารย์มีอัพเดท PLAT มั้ยครับ 😊 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

ผมอยากทราบความเห็นอาจารย์ว่า

1.ถ้าฟองสบู่หนึ้ครัวเรือนแตก หุ้นกลุ่มไหนไดัรับผลกระทบมาก, กลุ่มไหนไดัรับผลกระทบน้อย ,กลุ่มไหนไดัประโยชน์

2.ถ้าภาครัฐต้องการแก้หนึ้ครัวเรือนอย่างจริงจัง หุ้นกลุ่มไหนไดัรับผลกระทบมาก, กลุ่มไหนไดัรับผลกระทบน้อย ,กลุ่มไหนไดัประโยชน์ครับ

3.อาจารย์มีอัพเดท PLAT มั้ยครับ 😊 

1. ผมคิดว่าเบื้องต้น ยากครับที่จะมีใครได้ประโยชน์ ถ้าหนี้ครัวเรือนมีปัญหา แปลว่ากำลังซื้อจะกระทบโดยตรงครับ ทีนี้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้จริง รัฐบาลก็มีหน้าที่ต้องกระตุ้นกำลังซื้อ โดยการอัดเงินลงมา ซึ่งประโยชน์ควรตกอยู่กับกลุ่ม ค้าปลีกครับ เนื่องจากอย่างน้อย เป็นสิ่งจำเป็นกับประชาชนเป็นหลัก แต่ถ้ารัฐอัดนโยบายแบบที่เห็นช่วงโควิด "คนละครึ่ง" ที่ห้ามใช้ในบริษัทจด VAT แบบนี้ ก็คงไม่ดีเช่นกันครับ วิกฤตแต่ละรอบ มีกลุ่มที่ได้รับผลกระทบทางตรงไม่เหมือนกันครับ ตอนปี 40 บริษัทใหญ่ๆกระทบหนักมาก เพราะกู้เงินต่างประเทศ นำเข้าเจ๊งด้วย แต่ sme และประชาชนทั่วไปไม่ค่อยได้รับผลกระทบครับ ตอนโควิด sme ได้รับผลกระทบหนักมาก แต่บริษัทใหญ่ๆ ก็ไม่มากเท่าไหร่ แต่ถ้าหนี้ครัวเรือนนี่แปลว่าคนที่มีปัญหาคือประชาชนทั่วไปเลย ยากครับที่กลุ่มอื่นจะดีครับ เพราะยังไงก็ขายไม่ได้ แต่ถ้าจะมีจริงๆก็อาจจะเป็นกลุ่มบนครับ ที่อาจจะรวย หรือมั่งคั่งมากแล้ว ก็จะมีอำนาจในการใช้เงินมากขึ้น เพราะสินค้าอาจต้องแข่งกันลดราคาเพื่อให้ขายได้ครับ 

2.

2.1 กลุ่ม non-bank จะได้รับผลกระทบหนักที่สุด ในเคสที่ให้บริการกับกลุ่มประชาชนโดยตรงครับ เพราะถ้าจะเกิดฟังสบู่ก็ต้องมาจาก NPL ในกลุ่มนี้โดยตรงครับ

2.2 ต่อมาสินค้าฟุ่มเฟือยที่เน้นกลุ่มลูกค้ากลุ่มกลาง-ล่าง จะมีปัญหาครับ สินค้าชิ้นใหญ่ๆก็จะขายยากแน่นอน เช่น บ้าน รถ โทรศัพท์มือถือ ฯลฯ 

2.3 กลุ่มที่ไม่ได้รับผลกระทบคือสินค้าจำเป็นครับ เช่น อาหารเบสิค (ไม่หรู) ค้าปลีก (หากไม่มีมาตรการภาครัฐจำกัด) ไฟฟ้า ประปา เครือข่ายโทรศัพท์ รพ. เป็นต้น

2.4 กลุ่มที่ได้ประโยชน์ก็เช่น อาหารบุฟเฟต์ มาม่า ประมาณนี้ครับ

3. ยังไม่มีเลยครับ ผมยังไม่ค่อยมีเวลาลงพื้นที่เลยครับ คงรอ live เสร็จเดือนนี้ก่อนครับ 55+

ReplyQuote
(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ ผมกำลังเริ่มจัดพอร์ตใหม่ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam