Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ ไฟล์ Template

(@kitti-p)
Active Member
Topic starter  

อาจารย์ค่ะ

สอบถามเรื่อง template ค่ะ

1)กรณีบริษัทที่มีข้อมูลไม่ถึง 8-10 ปี  มีผลต่อสูตรใน template ไหมคะ  ลองทำของ TQM  ใส่จำนวน active years เป็น 3-4 ปี  แต่พบว่าบางข้อมูล FINACIAL ratio บาง item มันไม่คำนวน

2) template ใช้กับหุ้นประเภท JASIF ได้ไหมค่ะ

3) TRUE / INET มีจำนวนหุ้นเปลี่ยนแปลงเป็นช่วงๆ  เพราะอะไร จะหาข้อมูลได้จากไหนและต้องปรับอะไรในข้อมูลที่เอามาใช้ใน template นี้ไหมค่ะ

4) กรณี Dohome ที่มีการปันผลด้วยหุ้น มีผลต่อการคำนวน-สูตรต่างๆใน sheet นี้ไหมคะ

ปล.ขออนุญาติแนบไฟล์ที่ลองทำ มาด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kitti-p

อาจารย์ค่ะ

สอบถามเรื่อง template ค่ะ

1)กรณีบริษัทที่มีข้อมูลไม่ถึง 8-10 ปี  มีผลต่อสูตรใน template ไหมคะ  ลองทำของ TQM  ใส่จำนวน active years เป็น 3-4 ปี  แต่พบว่าบางข้อมูล FINACIAL ratio บาง item มันไม่คำนวน

2) template ใช้กับหุ้นประเภท JASIF ได้ไหมค่ะ

3) TRUE / INET มีจำนวนหุ้นเปลี่ยนแปลงเป็นช่วงๆ  เพราะอะไร จะหาข้อมูลได้จากไหนและต้องปรับอะไรในข้อมูลที่เอามาใช้ใน template นี้ไหมค่ะ

4) กรณี Dohome ที่มีการปันผลด้วยหุ้น มีผลต่อการคำนวน-สูตรต่างๆใน sheet นี้ไหมคะ

ปล.ขออนุญาติแนบไฟล์ที่ลองทำ มาด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

1. จำนวนปีที่น้อยไม่เกี่ยวกับ financial ratio ครับ เหตุผลที่ f/n ratio ไม่คำนวณเนื่องจาก tqm เป็นธุรกิจบริการไม่มี Inventory ครับ จึงไม่สามารถคำนวณสูตรที่ต้องมี Inventory ในสูตรครับ

2. พวกกองทุนผมไม่มั่นใจว่าเค้าแสดงงบให้รึเปล่านะครับ ในอดีตจะไม่มีการแสดงงบการเงินครับ แต่ถ้าแสดงก็ทำได้เช่นกันครับ

3. บริษัทมีการเพิ่มทุนบ่อย เราควรใช้ช่วงเวลาที่มีทุนใกล้เคียงกันครับ

4. เคสนี้เป็นเคสพิเศษเลยครับ การจ่ายด้วยหุ้นปันผลไม่เกิด dilution effect กับเจ้าของเดิม ดังนั้น ผมจะใช้จำนวนหุ้นใหม่แทนหุ้นเดิมไปด้วยครับ แต่ dh เองก็มีการเพิ่มทุนบ่อยเช่นกัน ดังนั้นจริงๆบันทึกจำนวนหุ้นตามจริงไปแบบเดิมก็ได้ครับ ไม่เป็นไร แต่ต้องประเมินด้วย f/n projection เท่านั้นครับ

ReplyQuote
(@aui-kitty)

@prapas-b88 ขอบคุณค่ะ

ReplyQuote
(@chat2521-p)

สอบถาม อาจารย์ เรื่องFile Template

ตัวเลขอัตราส่วนไม่ขึ้น บางบริษัท

เช่น DohomeและRPH #N/A , GLOBAL ขึ้น#VALUE! , DIV/O!

ช่วยแนะนำการแก้ไขด้วยครับ

ตามFileแนบ

ReplyQuote

ได้แล้วครับ  แก้ตัวเลขปีActive ใช้ตัวเลขที่มีงบการเงิน

ขอบคุณครับ

ReplyQuote

รบกวนสอนสร้างFile Forecast  ที่มีสูตรในExcel หรือ ทำเป็นตัวอย่างสัก 1 ตัวอย่าง แนบบFile ให้ด้วยครับ

ผมไม่เก่งExcel

ขอบคุณครับ

ReplyQuote

Posted by: @chat2521-p

รบกวนสอนสร้างFile Forecast  ที่มีสูตรในExcel หรือ ทำเป็นตัวอย่างสัก 1 ตัวอย่าง แนบบFile ให้ด้วยครับ

ผมไม่เก่งExcel

ขอบคุณครับ

ลองทำ Financial Projection มาก่อนสัก 1 บริษัทดีไหมครับ 
ส่วนขยายด้านล่างเดี๋ยวผมช่วยดูให้ครับ

เพราะยังไงเนื้อหาหลักคือการเข้าใจในงบการเงินเป็นหลัก และเป้าหมายของผบห.ครับ

หากไม่มี financial projection ก็ไม่สามารถทำ valuation ได้อยู่ดีครับ

ReplyQuote

ส่งตัวอย่างTemplate Dohome ที่มีForcast ใช้สูตรในExcel ที่ผมทำตามตัวอย่างที่ อ.ประภาสสอน ถูกต้องไหมครับ

หรือถ้าต้องเพิ่มให้ดูละเอียดมากขึ้น รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote

Posted by: @chat2521-p

ส่งตัวอย่างTemplate Dohome ที่มีForcast ใช้สูตรในExcel ที่ผมทำตามตัวอย่างที่ อ.ประภาสสอน ถูกต้องไหมครับ

หรือถ้าต้องเพิ่มให้ดูละเอียดมากขึ้น รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

วิธีการ และสูตรก็ถูกต้องหมดแล้วนะครับ เยี่ยมเลยครับ

ReplyQuote
(@Anonymous 218834)

สอบถามครับ ใส่ค่า Balance Sheet
P&L
Cashflow แล้วข้อมูลใน file template ไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ

ReplyQuote
(@siraphop-aimsaard)

จากไฟล์ template ล่าสุด ราคาไม่อัพเดท ผมจึงกด รีเฟรชทั้งหมด แล้วก็ยังไม่ได้ มีแต่ข้อความดังรูปที่แนบไปขึ้นมา ครับ ผมต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ

ReplyQuote

Posted by: @suphawit

สอบถามครับ ใส่ค่า Balance Sheet
P&L
Cashflow แล้วข้อมูลใน file template ไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ

ผมมั่นใจว่าน่าจะตกขั้นตอนบางขั้นตอนไปนะครับ แนะนำให้ดูคลิปแล้วกดทำตามทีละเสต็ปเลยครับ กด pause วีดีโอแล้วทำตามทีละขั้นเลยครับ

ReplyQuote

Posted by: @siraphop-aimsaard

จากไฟล์ template ล่าสุด ราคาไม่อัพเดท ผมจึงกด รีเฟรชทั้งหมด แล้วก็ยังไม่ได้ มีแต่ข้อความดังรูปที่แนบไปขึ้นมา ครับ ผมต้องแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณครับ

เหมือนมีปัญหาที่ internet หรือไม่ก็ server ของ set อาจมีปัญหาชั่วคราวรึเปล่านะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam