Forum

Notifications
Clear all

การหาค่า P/E เฉลี่ยที่ใช้คำนวณหา forward P/E

(@veerawan-tiratrakoonwichaya)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีค่ะอาจารย์

รบกวนสอบถามถึงที่มาของ P/E เฉลี่ย ที่ใช้สำหรับคำนวณหา forward P/E ว่าหามาจาก template หรือ P/E เฉลี่ยของอุตสาหกรรมนั้นๆคะ

ปล.ถ้าค่า P/E นี้มาจาก P/E เฉลี่ยของอุตสาหกรรม ไม่ทราบว่าเราจะหาหรือคำนวณได้จากที่ไหนคะ 

Regards,

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @veerawan-tiratrakoonwichaya

สวัสดีค่ะอาจารย์

รบกวนสอบถามถึงที่มาของ P/E เฉลี่ย ที่ใช้สำหรับคำนวณหา forward P/E ว่าหามาจาก template หรือ P/E เฉลี่ยของอุตสาหกรรมนั้นๆคะ

ปล.ถ้าค่า P/E นี้มาจาก P/E เฉลี่ยของอุตสาหกรรม ไม่ทราบว่าเราจะหาหรือคำนวณได้จากที่ไหนคะ 

Regards,

เรื่องการหาค่า Fair P/E นั้น จริงๆเป็นศิลปะ 100% เลยครับ การจะหาค่า P/E ที่เหมาะสมนั้นสามารถหาเปรียบเทียบกันหลายๆที่ครับ เช่น

1. ค่าเฉลี่ยในอุตสาหกรรม วิธีการง่ายๆครับ เราต้องหาคู่แข่งในอุตสาหกรรมให้เจอก่อน จากนั้นก็เข้าไปหาค่าเฉลี่ย P/E ของบริษัทเหล่านั้นมาเทียบกันเลยครับ เช่น ตอน TIDLOR เข้าตลาด ผมก็ไปดู P/E ของ MTC เป็น Benchmark ครับ ว่าประมาณ 27 เท่า แล้วถึงจะมาคาดการณ์ต่อว่า TIDLOR มีคุณภาพธุรกิจที่แข็งแรง หรืออ่อนแอกว่า MTC แล้วก็ให้ค่า Premium หรือ Discount เข้าไปครับ

2. ค่าเฉลี่ย P/E ในอดีตของหุ้นตัวนั้นเอง ข้อนี้ก็สามารถใช้ได้เช่นกัน แต่ก็จะใช้ยากครับเพราะหุ้นบางตัวมีสถานการณ์เปลี่ยนแปลงไป เช่น เดิมเป็นหุ้นโตเร็ว แล้วเปลี่ยนเป็นหุ้นโตกลาง ดังนั้น P/E ในอดีตก็จะไม่ได้สะท้อน P/E เหมาะสมในอนาคตครับ

3. P/E ที่เหมาะสมที่ VI มือเก่าๆใช้กันจริงๆ เกิดจากประสบการณ์ชั่วโมงบินที่วิเคราะห์หุ้นมาเยอะมากครับ จนสามารถประมาณ P/E ที่เหมาะสมจากคุณภาพของตัวธุรกิจเองจริงๆครับ ไม่ได้อ้างอิงจากอดีต หรือว่าอุตสาหกรรมเลยครับ ซึ่งค่อนข้างยากสำหรับมือใหม่มากครับ

สรุปสุดท้าย การหาค่าเฉลี่ยของค่า P/E ที่จะนำมาใช้ประเมิน Valuation นั้น ผมว่ามีข้อจำกัดในการใช้สำหรับมือใหม่ค่อนข้างมากครับ 

ReplyQuote
(@veerawan-tiratrakoonwichaya)
Active Member
Topic starter  

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์😊😊😊

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam