Forum

Notifications
Clear all

ส่วนแบ่งกำไร/ขาดทุน จากบริษัทร่วม >> ของบางบริษัทเราควรเอามารวมเป็น Other Income ในเทมเพลทหรือเปล่า

(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนถามเรื่องงบอีกแล้ว ขอโทษที่มารบกวนบ่อยๆนะครับ ออกตัวล้อฟรีไว้ก่อน 555

ผมทำงบของ QH ในเทมเพลท แล้วเจอว่า กำไรก่อนเสียภาษี (EBT) ดันน้อยกว่ากำไรสุทธิ

ไม่ได้เป็นแค่บาง Q ด้วย แต่น้อยกว่าทุกปีเลย

ดูตามรูปนะครับ

ซึ่งเท่าที่อ่านจาก MD&A ตัว QH มีรายได้จากการส่วนแบ่งกำไรของ บ. ที่ไปถือหุ้นอยู่ (HMPRO, LHFG กองรีทอีก 2 กอง) คิดเป็นประมาณ 15% ของรายได้

ซึ่งผมเลยลองบวก ส่วนแบ่งกำไร จากในบรรทัดตามรูปนะครับ เข้าไปใน Other Income

ซึ่งได้ผลออกมาว่า กำไรก่อนหักภาษี เยอะกว่ากำไรสุทธิแล้ว เพราะจากสูตร EBT คิดจาก Other Income ด้วย

คำถามคือ...

1. เราควรบวก กำไร/ขาดทุนจากบริษัทร่วม เข้าไปใน Other income มั๊ยครับ

เคสนี้เจอกับ TTW ด้วย เพราะมีส่วนแบ่งกำไรจาก CKP ค่อนข้างเยอะ (SCCC ก็มี)

2. หุ้นบางตัวที่เราคิดว่าน่าจะมีตรงนี้ เช่น CPALL มีถือ MAKRO อยู่ 38%

แต่ในงบส่วนของ กำไร/ขาดทุนจากบริษัทร่วม ดันเป็น 0 เพิ่งจะมีตัวเลขใน 2 Q ล่าสุดที่มาจากโลตัส

ทำไมกำไรส่วนของ Makro ไม่แสดงตรงนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนถามเรื่องงบอีกแล้ว ขอโทษที่มารบกวนบ่อยๆนะครับ ออกตัวล้อฟรีไว้ก่อน 555

ผมทำงบของ QH ในเทมเพลท แล้วเจอว่า กำไรก่อนเสียภาษี (EBT) ดันน้อยกว่ากำไรสุทธิ

ไม่ได้เป็นแค่บาง Q ด้วย แต่น้อยกว่าทุกปีเลย

ดูตามรูปนะครับ

ซึ่งเท่าที่อ่านจาก MD&A ตัว QH มีรายได้จากการส่วนแบ่งกำไรของ บ. ที่ไปถือหุ้นอยู่ (HMPRO, LHFG กองรีทอีก 2 กอง) คิดเป็นประมาณ 15% ของรายได้

ซึ่งผมเลยลองบวก ส่วนแบ่งกำไร จากในบรรทัดตามรูปนะครับ เข้าไปใน Other Income

ซึ่งได้ผลออกมาว่า กำไรก่อนหักภาษี เยอะกว่ากำไรสุทธิแล้ว เพราะจากสูตร EBT คิดจาก Other Income ด้วย

คำถามคือ...

1. เราควรบวก กำไร/ขาดทุนจากบริษัทร่วม เข้าไปใน Other income มั๊ยครับ

เคสนี้เจอกับ TTW ด้วย เพราะมีส่วนแบ่งกำไรจาก CKP ค่อนข้างเยอะ (SCCC ก็มี)

2. หุ้นบางตัวที่เราคิดว่าน่าจะมีตรงนี้ เช่น CPALL มีถือ MAKRO อยู่ 38%

แต่ในงบส่วนของ กำไร/ขาดทุนจากบริษัทร่วม ดันเป็น 0 เพิ่งจะมีตัวเลขใน 2 Q ล่าสุดที่มาจากโลตัส

ทำไมกำไรส่วนของ Makro ไม่แสดงตรงนี้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

1. จริงๆไม่ควรอ่ะครับ เหตุผลเพราะกำไรอื่นๆนั้น มักคิดภาษีมาแล้วครับ เราเลยไม่ควรรวมเข้าไปอีกครั้งก่อนคิดภาษี และกำไรสุทธิจะสูงกว่า EBT ก็เป็นเรื่องปกติครับ คือเรื่องนี้จริงๆก็เป็นมุมมองอีกเช่นกันนะครับก่อ คือส่วนตัวพี่มองแบบนี้ ก็เลยไม่ได้นำ Other Gain มารวมด้วยครับ ซึ่งส่วนตัวก็จะมองว่าสมเหตุสมผลครับ 🙂

2. CPALL มีถือหุ้น MAKRO ทางอ้อมผ่าน บริษัท สยามแม็คโคร โฮลดิ้ง (ประเทศไทย) จำกัด ด้วยครับ ซึ่งสยามแม็คโคร โฮลดื้งเป็นบริษัทย่อยของ CPALL แปลว่าถือเกิน 50% ซึ่ง สยามแม็คโคร โฮลดิ้ง ถือหุ้น MAKRO 55% ครึ่งนึงก็ประมาณ 28% รวมกับ 38% ที่ CPALL ถือ MAKRO แล้วทำให้ถือ MAKRO เกิน 50% ครับ ดังนั้น MAKRO จึงเป็นบริษัทย่อย ครับ ไม่ใช่บริษัทร่วม ใน 56-1 มีรายงานเรื่องบริษัทย่อย, ร่วมอยู่นะครับ พี่คุ้นๆว่า CPALL ถือ MAKRO รวมประมาณ 70% ครับ

ปล. เห้ย น้องรัก ไม่ต้องกังวลเลยครับ ถามมาได้เลย บางทีเราอาจจะมีมุมที่มองไม่เห็นกันได้ทั้งสองฝั่งครับ พี่เองก็จะได้เรียนรู้ไปด้วยเช่นกันครับน้อง ^ ^

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member
Topic starter  

ถามต่อนิดนึงนะครับ ทำไมถึงมองว่ากำไรสุทธิสูงกว่า EBT เป็นเรื่องปกติเหรอครับ

คือผมคิดว่าแปลกเพราะว่า กำไรสุทธิมันก็ต้องมาจาก EBT-ภาษี ดังนั้นมันไม่ควรมากกว่าสิ

หรือในกรณีนี้เรารู้แล้วว่าบริษัทมันมีกำไรจากบริษัทอื่นมารวมด้วย EBT เป็นผลงานธุรกิจที่เขาทำจริงๆ

ส่วนเรื่อง CPALL กับ MAKRO นี่ขอบคุณมากครับ ผมว่าเคยอ่าน 56-1 ผ่านๆตาแล้วไม่จำ 5555

ดูแค่จากหน้าผู้ถือหุ้นใหญ่ใน SET น่าเขกหัวตัวเอง

หลังจากเรียนกับ อ. แล้ว จากแต่ก่อนผมเรียงงบเฉยๆ ตอนนี้ไล่เอาข้อมูลจาก MD&A มาเรียงด้วย รู้สึกเห็นอะไรๆเยอะขึ้นครับ

ในรูปเป็นของ ADVANC รู้สึกลงทุนด้วยความมั่นใจมากขึ้นเยอะ

บริษัทไหนที่ MD&A ไม่ค่อยบอกอะไรนี่ อ่านแล้วมีเคือง (เช่น DCC) 5555

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

ถามต่อนิดนึงนะครับ ทำไมถึงมองว่ากำไรสุทธิสูงกว่า EBT เป็นเรื่องปกติเหรอครับ

คือผมคิดว่าแปลกเพราะว่า กำไรสุทธิมันก็ต้องมาจาก EBT-ภาษี ดังนั้นมันไม่ควรมากกว่าสิ

หรือในกรณีนี้เรารู้แล้วว่าบริษัทมันมีกำไรจากบริษัทอื่นมารวมด้วย EBT เป็นผลงานธุรกิจที่เขาทำจริงๆ

ส่วนเรื่อง CPALL กับ MAKRO นี่ขอบคุณมากครับ ผมว่าเคยอ่าน 56-1 ผ่านๆตาแล้วไม่จำ 5555

ดูแค่จากหน้าผู้ถือหุ้นใหญ่ใน SET น่าเขกหัวตัวเอง

หลังจากเรียนกับ อ. แล้ว จากแต่ก่อนผมเรียงงบเฉยๆ ตอนนี้ไล่เอาข้อมูลจาก MD&A มาเรียงด้วย รู้สึกเห็นอะไรๆเยอะขึ้นครับ

ในรูปเป็นของ ADVANC รู้สึกลงทุนด้วยความมั่นใจมากขึ้นเยอะ

บริษัทไหนที่ MD&A ไม่ค่อยบอกอะไรนี่ อ่านแล้วมีเคือง (เช่น DCC) 5555

ขอบคุณอีกครั้งครับ

- กำไรสุทธิ มากกว่า EBT ได้เนื่องจากบางบริษัทมีบริษัทร่วมขนาดใหญ่ก็ได้ไง เช่น QH ถือ HMPRO ก็มี EBT ต่ำกว่า NP ได้เช่นกันเป็นต้น คือมันไม่ได้ผิดปกติไง แต่ถามว่าดีรึเปล่า ก็อาจจะพูดยากเพราะมันอาจจะไม่ใช่ Core Business ไรงี้

- ใช่เลยน้อง พี่ว่าเรื่องงบการเงินเนี่ย คนอื่นก็ดูกันเหมือนกัน แต่การกรอกข้อมูลจาก  MD&A, 56-1, Oppday เนี่ยมันต้องขยันจริงๆ และพี่มองว่าจุดชี้ขาดวัดกันตรงนี้เลย คือเราจะเห็นภาพที่ละเอียดกว่า และเห็นภาพรวมได้ชัดเจนกว่าด้วย แต่ยังมีข้อมูลเพิ่มเติมที่สำคัญครับ คือ Scuttlebutt กับถามข้อมูลจาก IR บ่อยๆ ข้อนี้พี่อาจไม่ได้ย้ำมาก เพราะก็กังวลพวกเราไปไล่ถามกันทุกคนเหมือนกัน 555+ แต่จริงๆแล้วส่วนตัวพี่จะโทร.หา IR แทบทุกไตรมาสเลยครับ 

- ส่วนบริษัทไหนที่ให้ข้อมูลน้อยๆเนี่ย เอาจริงๆก็เหนื่อยเรานะในการหาข้อมูลมาเพื่อตัดสินใจ จริงๆ DCC หาข้อมูลได้มากพอสมควรนะ อาจจะมีที่นึงที่ไม่ได้หาคือ ในเว็บไซท์ของบริษัทซึ่งมักจะมี Analyst Meeting ด้วย ใช้ทดแทน Oppday ได้เลยครับ แต่ที่น่าหงุดหงิดกว่าคือบริษัทที่ไม่ค่อยมีข้อมูลให้เลยไม่ว่าจะหาทางไหนแล้วก็ตาม เช่น S11 เป็นต้น 🙁

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam