Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง template ครับอาจารย์

Km
(@win)
Active Member
Topic starter  

ขอรบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยครับ

ผมลองแอดข้อมูลหุ้น TACC ลง Templaet ครับอาจารย์

แต่ช่องM655, M657 ไม่ขึ้นครับอาจารย์ ผมลองเช็คดูงบ Q3 กับงบรวม 2019 หายครับทั้งๆที่ดึงจาก set smart ต้องแก้ยังไงครับ

ขออีกคำถามครับอาจารย์ ไฟล์ template หน้า price ของผมไม่สามารถเชื่อมกับ settrade ได้ครับ ถ้าอย่างงี้ผมแก้โดยใส่ราคาของหุ้นที่ผมสนใจในวันนั้นในช่อง P661 แทนเองเลยได้ไหมครับอาจารย์ โดยเอาสูตรออกอะครับ ไม่แน่ใจไฟล์ template หน้า priceมีเอาไว้ใช้กับสูตรตรงอื่นไหมครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

Km
(@win)

ผมขอรบกวนแอดไฟล์ที่ผมทำมาให้อาจารย์ช่วยดูหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @win

ขอรบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยครับ

ผมลองแอดข้อมูลหุ้น TACC ลง Templaet ครับอาจารย์

แต่ช่องM655, M657 ไม่ขึ้นครับอาจารย์ ผมลองเช็คดูงบ Q3 กับงบรวม 2019 หายครับทั้งๆที่ดึงจาก set smart ต้องแก้ยังไงครับ

ขออีกคำถามครับอาจารย์ ไฟล์ template หน้า price ของผมไม่สามารถเชื่อมกับ settrade ได้ครับ ถ้าอย่างงี้ผมแก้โดยใส่ราคาของหุ้นที่ผมสนใจในวันนั้นในช่อง P661 แทนเองเลยได้ไหมครับอาจารย์ โดยเอาสูตรออกอะครับ ไม่แน่ใจไฟล์ template หน้า priceมีเอาไว้ใช้กับสูตรตรงอื่นไหมครับ

ปัญหาอยู่ที่งบปี 2019 เลยครับ มันไม่มีงบสิ้นปี ตรง Financial Ratio จึงคำนวณไม่ได้ จึงเกิด error ครับ

วิธีการแก้ไขคืองบก่อนปี 2019 ต้องใช้งบ "เฉพาะ" หรือ "Company" ครับ จากนั้น copy ข้อมูลถึงปี 2019 ให้เป็น Value หรือตัดสูตรทิ้งไป 

ก่อนที่จะ import งบ 2020-2022 มาแปะใหม่อีกรอบนึงครับ

ส่วนราคาหุ้น ผมเทสแล้วปกตินะครับ ไปที่ Data > Refresh all แล้วใช่ไหมครับ 

แต่สามารถพิมพ์ราคาเองได้ครับ มันจะ real time จะเหมาะกับทำหุ้นเยอะๆอ่ะครับ ถ้าทำหุ้นไม่กี่ตัวคีย์เองก็คงไม่มีปัญหาครับ

ReplyQuote
 Km
(@win)

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam