Forum

Notifications
Clear all

ขอความช่วยเหลือ Template ครับ

(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

คำถาม
ข้อที่ 1 การทำให้จำนวนปีถัดไปค่ามากกว่าเป็นสีเขียว ถ้าค่าน้อยกว่าเป็นสีแดง ตั้งค่ายังไงครับ
ข้อที่ 2 ล็อคปีให้โชว์อยู่ตลอดยังไงครับ
ข้อที่ 3 ในกรอบสีม่วงคือข้าไม่ตรงกับของอาจารย์ต้องใช้สูตรไหนครับ
ข้อที่ 4 มีบางจำนวนที่อาจารย์มา edit เพิ่มภายหลังต้อง edit ยังไงครับ
ข้อที่ 5 ASSET TURNOVER ใช่สูตรไหนครับ

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

คำถาม
ข้อที่ 1 การทำให้จำนวนปีถัดไปค่ามากกว่าเป็นสีเขียว ถ้าค่าน้อยกว่าเป็นสีแดง ตั้งค่ายังไงครับ
ข้อที่ 2 ล็อคปีให้โชว์อยู่ตลอดยังไงครับ
ข้อที่ 3 ในกรอบสีม่วงคือข้าไม่ตรงกับของอาจารย์ต้องใช้สูตรไหนครับ
ข้อที่ 4 มีบางจำนวนที่อาจารย์มา edit เพิ่มภายหลังต้อง edit ยังไงครับ
ข้อที่ 5 ASSET TURNOVER ใช่สูตรไหนครับ

ลืมแจ้ง TAB SABINA นะครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

คำถาม

1. วิธีที่เซ็ตง่ายที่สุดคือ Copy ช่องรายได้ ที่มีลักษณะแบบนี้อยู่แล้วครับ แล้วไป Paste Formatting ครับ

2. เลื่อนให้เลขปีอยู่บนสุดก่อน จากนั้นเลือกเมนู View > Freeze Panes > Freeze Top Row ครับ ผมทำให้แล้ว แต่ถ้าจะ import งบใหม่ ก็ต้องกด Unfreeze ก่อนนะครับ แล้วมา freeze ใหม่

3. ของคุณมิกถูกต้องแล้วนะครับ ของผมไม่ได้แก้ครับ

4. ข้อนี้นี่หมายถึงตรงไหนนะครับ

5. รายได้ / ((ทรัพย์สินรวมต้นงวด + ทรัพย์สินรวมท้ายงวด) /2) ครับ

ปล.แนบไฟล์มาให้แล้วครับ

This post was modified 2 years ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote

@prapas-b88

1.ค่าที่เป็น % ได้แล้วครับ แต่ค่าตัวเลขค่าจะเปลี่ยนครับ

2.ได้แล้วครับ

3.ที่ค่าไม่ตรงกันมีช่อง Q465 , Q466 , Q588 , Q589 , Q590 , Q521 , Q665 , Q666 , L778

3.1. ค่าที่ผมไม่รู้ว่าได้มาจากไหนและมีไว้เพื่อดูสัญญาณอะไร ตัวอย่าง Q632(ทำไมอาจารย์ได้ 0.1%) , Q656-Q663 , Q668-669

4. ช่อง Other Income Q3/20 , Q2&Q4/21 , Q2/22 ครับ แล้วอาจารย์ไปหาค่านี้มาจากไหนทำไมไม่ตรงกันครับ

5.FINANCIAL LEVERAGE ใช้สูตรไหนครับ

6.Experted Growth ใช้สูตรไหนครับ

7.Experted Return ค่าทำไมต่างกันมากครับ

8.ค่าต่างใน ROW 754-853 อาจารย์หามาจากที่ไหนครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

1.ค่าที่เป็น % ได้แล้วครับ แต่ค่าตัวเลขค่าจะเปลี่ยนครับ

2.ได้แล้วครับ

3.ที่ค่าไม่ตรงกันมีช่อง Q465 , Q466 , Q588 , Q589 , Q590 , Q521 , Q665 , Q666 , L778

3.1. ค่าที่ผมไม่รู้ว่าได้มาจากไหนและมีไว้เพื่อดูสัญญาณอะไร ตัวอย่าง Q632(ทำไมอาจารย์ได้ 0.1%) , Q656-Q663 , Q668-669

4. ช่อง Other Income Q3/20 , Q2&Q4/21 , Q2/22 ครับ แล้วอาจารย์ไปหาค่านี้มาจากไหนทำไมไม่ตรงกันครับ

5.FINANCIAL LEVERAGE ใช้สูตรไหนครับ

6.Experted Growth ใช้สูตรไหนครับ

7.Experted Return ค่าทำไมต่างกันมากครับ

8.ค่าต่างใน ROW 754-853 อาจารย์หามาจากที่ไหนครับ

3. ของคุณมิกถูกต้องแล้วครับ ของผมผิดครับ ยังไม่ได้แก้ครับ 55+

3.1 ผมเปรียบเทียบ yoy ครับ เอาไว้ดูความเปลี่ยนแปลงของอัตรากำไรครับ แต่ไม่ต้องสนใจครับ ผมแค่ไม่ได้ลบทิ้งเฉยๆ จริงๆแล้วไม่จำเป็นเลยครับ แหะๆ

4. ผมแค่เอาช่อง other income + interest and dividend income รวมกันครับ 😉

5. Assets / Equity

6. ไม่มีสูตรครับ ต้องไปฟัง outlook ของผบห.ใน oppday ครับ

7. ผมกรอกให้แล้วใกล้เคียงกันนะครับ สูตรคือ = rri(3,(1-mos),(1+Growth)^3)

8. เก็บมาจาก 56-1, MD&A, Oppday, หมายเหตุประกอบงบ ย้อนหลัง ทุกไตรมาส 5 ปีครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ ผมก็งมสูตรอยู่ตั้งนานครับ 555+

ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าทำไมมือใหม่ ควรมีหุ้นไม่เกิน 5 ตัว

ReplyQuote

@prapas-b88

เพิ่มเติมครับ

1.การเพิ่ม ROW "Investment In Subsidiaries, Associates And Joint Ventures Using Other Methods - Net" ใน Template และให้ค่า Link กับ ค่าที่เราดึงมาจาก Setsmart ยังไงครับ ROW 362 TAB CPALL นะครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

เพิ่มเติมครับ

1.การเพิ่ม ROW "Investment In Subsidiaries, Associates And Joint Ventures Using Other Methods - Net" ใน Template และให้ค่า Link กับ ค่าที่เราดึงมาจาก Setsmart ยังไงครับ ROW 362 TAB CPALL นะครับ

1. แทรกบรรทัดก่อนครับ

2. Copy ในส่วนของบรรทัดใกล้เคียงกันมาแปะ

3. แก้ไขชื่อเป็นหัวข้อที่เราต้องการ

4. Replace ให้ในสูตรมาดึงข้อมูลที่หัวข้อที่ 362 ด้วยครับ

ปล. ผมแก้ไขให้แล้วครับ แต่บรรทัดที่คุณมิกทำไว้ข้อมูลมันเป็น 0 อยู่แล้วนะครับ ไม่มีอะไร ผมเดาว่าน่าจะอยากได้เงินลงทุนในบริษัทร่วมรึเปล่าครับ ผมเลยแก้ไขชื่อให้แล้วครับ ตอนนี้ดึงมาแล้วครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ผมไม่เข้าใจ การทำข้อนี้ครับ "4. Replace ให้ในสูตรมาดึงข้อมูลที่หัวข้อที่ 362 ด้วยครับ"

ปล. ถูกต้องเลยครับอาจารย์

ReplyQuote

@prapas-b88

ผมไม่เข้าใจ การทำข้อนี้ครับ "4. Replace ให้ในสูตรมาดึงข้อมูลที่หัวข้อที่ 362 ด้วยครับ"

ปล. ถูกต้องเลยครับอาจารย์

สูตร Replace ครับ Ctrl+H ครับ คุณมิกต้องลองกด F2 เพื่อดูสูตรจะเข้าใจมากขึ้นครับ มันไปดึงข้อมูลของอีกช่องนึงมาครับ ตัวเลขเลยไม่อัพเดทครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam