Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 1 / 12

(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

ไม่มีหุ้นที่สนใจพิเศษเพราะไม่มั่นใจกับสิ่งที่ตัวเองกำลังทำอยู่ว่าถูกต้องแค่ไหน ไม่รู้ว่าสิ่งที่คิดวิเคราะห์ไปมันถูกต้องหรือเปล่า 

พยายามทำตามที่ อ.สอนทุกอย่างครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

ไม่มีหุ้นที่สนใจพิเศษเพราะไม่มั่นใจกับสิ่งที่ตัวเองกำลังทำอยู่ว่าถูกต้องแค่ไหน ไม่รู้ว่าสิ่งที่คิดวิเคราะห์ไปมันถูกต้องหรือเปล่า 

พยายามทำตามที่ อ.สอนทุกอย่างครับ

ผมคิดว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ทัศนคติเลยครับ 🙂

ผมคิดว่าเป็นปกติที่เราจะไม่มั่นใจครับ

ผมเข้าใจว่าสาเหตุข้อนึงคือ ประสบการณ์เรายังไม่มากพอ

ผมแนะนำแบบนี้ดีไหมครับ

ผมเชื่อว่าการลงมือทำ จะทำให้เกิดการเรียนรู้ และมั่นใจมากขึ้นครับ

ดังนั้น ผมจะลองแนะนำว่า ลองศึกษา ประเมินมูลค่าหุ้นจนเสร็จ เท่าที่ตัวเองจะทำได้

แล้วทดลองแบ่งเงินบางส่วนที่เรารู้สึกว่าเสียหายก็ไม่กระทบกับชีวิตเรามากนักครับ

เพื่อเป็นค่าวิชา ลองผิดถูก จนเราค่อยๆมั่นใจ หาทางที่เป็นของเราได้จริงๆครับ

ผมว่าลักษณะแบบนี้อาจจะดีกว่าการ กล้าได้กล้าเสียก็ได้นะครับ

แต่.... มีสิ่งหนึ่งที่อยากแชร์ว่า

คนที่ประสบความสำเร็จในทุกสายอาชีพทุกคน 

ก็ล้วนแล้วแต่ต้อง "กล้าเสี่ยง" อยู่บ้างครับ

แค่ไม่ถึงกับ "บ้าระห่ำ"

เพราะถ้าเราไม่กล้าเสี่ยงทำอะไรที่เราไม่รู้บ้าง

ก็อาจจะยากที่เราจะเรียนรู้บางอย่างที่ต้องการๆเข้าไปอยู่ในสิ่งๆนั้นครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ แล้วมาอัพเดทกันนะครับ 😉

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 

ขอบคุณครับ 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

ถ้าหากเราเปิดบัญชีกับ CGS CIMB ไม่สำเร็จเราจะดึงงบจากที่ไหนได้อีกไหมครับหรือต้องกรอกด้วยมือเท่านั้น(ซึ่งมีเป็นร้อยตัว)

ผมเปิดบัญชี หลักทรัพย์ CGS CIMB 3 วันแล้วยังไม่สำเร็จ โทรไปถามเขาบอกอยู่ระหว่างการตรวจสอบบัญชี ผมคิดว่าอาจจะถูกปฏิเสธการเปิดบัญชีได้ครับ 

ReplyQuote

@prapas-b88

ถ้าหากเราเปิดบัญชีกับ CGS CIMB ไม่สำเร็จเราจะดึงงบจากที่ไหนได้อีกไหมครับหรือต้องกรอกด้วยมือเท่านั้น(ซึ่งมีเป็นร้อยตัว)

ผมเปิดบัญชี หลักทรัพย์ CGS CIMB 3 วันแล้วยังไม่สำเร็จ โทรไปถามเขาบอกอยู่ระหว่างการตรวจสอบบัญชี ผมคิดว่าอาจจะถูกปฏิเสธการเปิดบัญชีได้ครับ 

ปกติไม่น่าจะถูกปฏิเสธครับ ปกติขั้นตอนการเปิดบัญชีนั้นใช้เวลา 1-7 วันแล้วแต่เลยครับ >< ของผมก็ 7 วันครับ

มีอีกโบรกเกอร์นึงคือ กิมเอ็งครับ แต่ server ไม่ค่อยดีครับ เด้งตลอดทำงานไม่ค่อยได้ครับ

นอกนั้นก็ยากแล้วครับที่จะหางบการเงินย้อนหลัง 10+ ปีได้ครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ 🥂 

ผมรบกวนปรึกษาเรื่องคัดลอสครับ 

พอร์ตผมมีหุ้นอยู่ 4 ตัว แบ่งเท่าๆกัน 25% (แต่มี 1 ตัวที่ไม่เข้าใจ สัดส่วน 24% ของพอร์ต) ซื้อเพราะฟังเขามาเมื่อกลางปี 64 ผมพยายามทำความเข้าใจมันมา 1ปีกว่า แต่ก็ไม่เข้าใจสักที ณ ตอนนี้ (-28%) ที่ผมไม่ถัวเพิ่มเพราะผมไม่เข้าใจมัน มองไม่เห็นอนาคตว่าเขาจะโตยังไง(ส่วนตัวนะครับ) ส่วนที่ขาดทุนก็ประมาณ 10% ของทั้งพอร์ต ซึ่งมันเยอะมากถ้าเทียบกับฐานรายได้ของผม(3เท่า) ผมเลยเกิดความลังเลไม่รู้จะปรึกษาใครแต่ตอนนี้ผมมี อ.ประพาสให้ปรึกษาแล้วครับ 

เป็นหุ้นที่ดีแหละแต่ผมมองไม่ออก(ตัวที่อาจารย์ไป CV มาเมื่อเดือน7 ปี 65) ผมซื้อราคาที่แพงมากๆถ้าผมจะทนถือหรือถัวต่อไปคงอีก 2-4 ปี กว่าจะสะท้อนมาถึงทุนที่ผมถือ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นมันจะไม่ตรงกับเป้าหมายของผม ผมควรจะขายทิ้งแล้วเริ่มต้นกับตัวใหม่ที่มี MOS และเราเข้าใจมันจริงๆจะดีกว่ารึเปล่าครับหรือผมควรจะทำยังไงครับ รบกวนอาจารย์ชี้ช่องทางออกให้ผมด้วยครับ ผมเชื่อมั่นอาจารย์มากครับในคอร์สที่ผ่านๆมาไม่มีอาจารย์คนไหนใส่ใจลูกศิษย์ได้มากเท่าอาจารย์แล้วครับ 👍 👍 ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ อยากให้อาจารย์ทำแบบนี้ต่อไปครับ ผมเชื่อว่าจะต้องมีคนที่เป็นแบบผมอีกหลายคนให้อาจารย์ได้ปวดหัวต่อไปครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณครับ 🥂 

ผมรบกวนปรึกษาเรื่องคัดลอสครับ 

พอร์ตผมมีหุ้นอยู่ 4 ตัว แบ่งเท่าๆกัน 25% (แต่มี 1 ตัวที่ไม่เข้าใจ สัดส่วน 24% ของพอร์ต) ซื้อเพราะฟังเขามาเมื่อกลางปี 64 ผมพยายามทำความเข้าใจมันมา 1ปีกว่า แต่ก็ไม่เข้าใจสักที ณ ตอนนี้ (-28%) ที่ผมไม่ถัวเพิ่มเพราะผมไม่เข้าใจมัน มองไม่เห็นอนาคตว่าเขาจะโตยังไง(ส่วนตัวนะครับ) ส่วนที่ขาดทุนก็ประมาณ 10% ของทั้งพอร์ต ซึ่งมันเยอะมากถ้าเทียบกับฐานรายได้ของผม(3เท่า) ผมเลยเกิดความลังเลไม่รู้จะปรึกษาใครแต่ตอนนี้ผมมี อ.ประพาสให้ปรึกษาแล้วครับ 

เป็นหุ้นที่ดีแหละแต่ผมมองไม่ออก(ตัวที่อาจารย์ไป CV มาเมื่อเดือน7 ปี 65) ผมซื้อราคาที่แพงมากๆถ้าผมจะทนถือหรือถัวต่อไปคงอีก 2-4 ปี กว่าจะสะท้อนมาถึงทุนที่ผมถือ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นมันจะไม่ตรงกับเป้าหมายของผม ผมควรจะขายทิ้งแล้วเริ่มต้นกับตัวใหม่ที่มี MOS และเราเข้าใจมันจริงๆจะดีกว่ารึเปล่าครับหรือผมควรจะทำยังไงครับ รบกวนอาจารย์ชี้ช่องทางออกให้ผมด้วยครับ ผมเชื่อมั่นอาจารย์มากครับในคอร์สที่ผ่านๆมาไม่มีอาจารย์คนไหนใส่ใจลูกศิษย์ได้มากเท่าอาจารย์แล้วครับ 👍 👍 ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ อยากให้อาจารย์ทำแบบนี้ต่อไปครับ ผมเชื่อว่าจะต้องมีคนที่เป็นแบบผมอีกหลายคนให้อาจารย์ได้ปวดหัวต่อไปครับ

ฟังแล้วปวดหัวเลยครับ 555+

ถ้าเป็น JDF ส่วนตัวผมค่อนข้างสงสัยมากๆครับว่าจะเกิดจริงรึเปล่า เพราะสินค้าเค้าเองจริงๆผมว่าก็ไม่ได้เด่นมาก

ดูกังวลที่จะทำตลาดที่หลากหลายมากเกินไป จนจับต้นชนปลายไม่ถูกว่าจะมีตัวไหนเป็น hero product

แล้วอาจกังวลว่าสินค้าดูไม่ได้ mass มาก แต่ที่สำคัญคือทุ่มการตลาดหนักมาก

ซึ่งจากประสบการณ์ผมบริษัทที่ทุ่มการตลาดมาก และหลากหลายนั้น

หากปราสจากความเชี่ยวชาญแล้ว ประสบความสำเร็จค่อนข้างน้อยครับ

ถึงจะดูเหมือนปังเมื่อได้พรีเซ้นเตอร์เป็นมาสเตอร์เชฟ ซึ่งดูอยู่ใน industry

แต่ก็ยังสงสัยมากๆครับ ส่วนตัวผมคงรอดูไปก่อนสักพักหนึ่ง

แต่เค้าอาจจะปังก็ได้นะครับ เคสนี้ผมก็แนะนำยากอยู่ครับ

ผมเองก็สนใจธุรกิจเค้า แต่ก็ยังสงสัยอยู่มากครับ ไม่มั่นใจเอาเลย

ส่วนราคาปัจจุบันถ้าจำไม่ผิดก็เหมือนว่าก็ไม่ได้ถูกมากด้วยนะครับ

จะถัวก็ไม่ได้น่าถัวขนาดนั้น

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ สำหรับมุมมอง JDF แต่ผมหมายถึง TQM ครับวันหลังผมจะบอกให้ตรงกว่านี้ครับผมลืมไปว่ามันไม่ใช่ Public 😆 

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ สำหรับมุมมอง JDF แต่ผมหมายถึง TQM ครับวันหลังผมจะบอกให้ตรงกว่านี้ครับผมลืมไปว่ามันไม่ใช่ Public 😆 

555+ ครับ 

ผมคิดว่าถ้าไม่ตอบโจทย์เรื่องเป้าหมายของเราก็อาจจำเป็นต้อง switch นะครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88  template ในช่อง EV/EBITDA ขึ้น #VALUE!  และ ค่าเฉลี่ย ขึ้นเป็น #N/A ตามรูปที่แนบไปครับ แก้ไขยังไงครับ 

This post was modified 2 years ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88  template ในช่อง EV/EBITDA ขึ้น #VALUE!  และ ค่าเฉลี่ย ขึ้นเป็น #N/A ตามรูปที่แนบไปครับ แก้ไขยังไงครับ 

เป็นได้ 2 กรณีครับ

1. จำนวนปีที่ Active Years ไม่สอดคล้องกับจำนวนที่มีงบครับ 

2. จำนวนปีมีน้อยไปครับ เพราะในสูตรจะเป็นค่ารวม ลบค่าสูงสุด ลบค่าต่ำสุด ถ้ามี 2 ค่า ก็จะคำนวนไม่ได้เป็นปกติครับ

กับหุ้นที่เพิ่งเข้าตลาดมีข้อมูลน้อย ใช้ค่าเฉลี่ยไม่ได้อยู่แล้วครับ 

ต้องใช้วิธี Forward P/E เท่านั้นครับ คือคาดการณ์งบการเงินในอนาคต แล้วประเมินคุณภาพเพื่อประเมิน Fair P/E เองครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ🙏🙏🙏

คำถาม

1.) กำไรทางบัญชีหลักๆสังเกตุได้จากตรงไหนอย่างไรครับ

2.) กำไรสุทธิ เป็นบวก แต่ CFO เป็นลบ  เกิดจากอะไรบ้างครับ เช่น DOHOME

3.) ถ้ากำไรสุทธิเป็น + และใกล้เคียง CFO ถือว่า Okay แบบนี้บอกอะไรเราครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณครับ🙏🙏🙏

คำถาม

1.) กำไรทางบัญชีหลักๆสังเกตุได้จากตรงไหนอย่างไรครับ

2.) กำไรสุทธิ เป็นบวก แต่ CFO เป็นลบ  เกิดจากอะไรบ้างครับ เช่น DOHOME

3.) ถ้ากำไรสุทธิเป็น + และใกล้เคียง CFO ถือว่า Okay แบบนี้บอกอะไรเราครับ

1. กำไรทางบัญชีก็คือกำไรในบรรทัดที่เราเห็นสุดท้ายนั่นแหละครับ ซึ่งเราต้องไปแกะไส้ในงบกำไรขาดทุนเพิ่มเติมว่า มีรายการไหนที่เป็นรายการพิเศษเพิ่มขึ้นมาบ้าง หรือเราอาจจะเปรียบเทียบกับงบกระแสเงินสดได้ครับ โดยปกติ CFO ควรมากกว่า net profit หากน้อยกว่าก็สามารถแกะจากงบอีกทีครับ

2. ต้องดูไส้ในของ CFO ครับ แต่ในเคส dohome คือการขยายสาขาทำให้ต้องซื้อสินค้า inventory เพิ่มขึ้นมากครับ ซึ่งเป็นปกติของการขยายสาขาครับ

3. โดยธรรมชาติ CFO ควรมากกว่า Net Profit แสดงถึงสุขภาพกระแสเงินสดที่ดีครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ🙏

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

ผมมีคำถามครับ อาจารย์ 

[1] รายจ่ายTaxไม่เท่ากัน ปีแรก 15% ปีสอง 17% ปีสามลดลงเหลือ 14% แบบนี้เราจะคิดยังไง-เราจะรู้ได้อย่างไรอนาคต มันจะเพิ่มหรือลดลง-คงที่ หรือใช้ค่าเฉลี่ยครับ

[2] การตั้งโรงงานแห่งใหม่ ถ้ามีการเพิ่มพนักงานดูแลเครื่องจักร,พนักงานตรวจสอบสินค้า,พนักงานอื่นๆ รายจ่ายส่วนนี้จะอยู่ที่ไหนครับ

เรื่อง  Financial Projection

[3] การทำ Financial Projection เราควรทำเป็นราย ไตรมาส | 1H - 2H | รายปี ดีครับ

[4] ถ้าหากเราถามผู้บริหารแล้วได้มาแค่ GPM% เราสามารถคิดย้อนกลับ ไปเป็นรายได้ และต้นทุนขาย ได้ไหมครับ

เรื่อง ประกัน-ความเสียหายของ โรงงาน-สาขา

[6] ถ้าน้ำท่วม โรงงาน - สาขา สินค้าเสียหาย บริษัทมีการทำประกันเอาไว้ แล้วบริษัทได้รับเงินจากประกัน รายได้อันนี้จะอยู่ตรงไหนของงบครับ CFF รึเปล่าครับ 

[7] ถ้ามีการ บำรุงซ่อมแซม สาขา - โรงงานที่เกิดจาก ไฟไหม้,น้ำท่วม, รายจ่ายจากการซ่อมแซมนี้จะมีโชว์ในงบไหมครับ ถ้ามีจะอยู่ส่วนไหนของงบครับ 

[8] ถ้าเงินที่ได้จากประกันใช้ในการซ่อมแซมแล้วเหลือ เงินตรงนี้มันจะไปไหนต่อครับ

ReplyQuote
Page 1 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam