Forum

Notifications
Clear all

ช่วยปรับทัศนคติให้ผมด้วยครับ

Page 2 / 12

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pond

@prapas-b88

ผมมีคำถามครับ อาจารย์ 

[1] รายจ่ายTaxไม่เท่ากัน ปีแรก 15% ปีสอง 17% ปีสามลดลงเหลือ 14% แบบนี้เราจะคิดยังไง-เราจะรู้ได้อย่างไรอนาคต มันจะเพิ่มหรือลดลง-คงที่ หรือใช้ค่าเฉลี่ยครับ

[2] การตั้งโรงงานแห่งใหม่ ถ้ามีการเพิ่มพนักงานดูแลเครื่องจักร,พนักงานตรวจสอบสินค้า,พนักงานอื่นๆ รายจ่ายส่วนนี้จะอยู่ที่ไหนครับ

เรื่อง  Financial Projection

[3] การทำ Financial Projection เราควรทำเป็นราย ไตรมาส | 1H - 2H | รายปี ดีครับ

[4] ถ้าหากเราถามผู้บริหารแล้วได้มาแค่ GPM% เราสามารถคิดย้อนกลับ ไปเป็นรายได้ และต้นทุนขาย ได้ไหมครับ

เรื่อง ประกัน-ความเสียหายของ โรงงาน-สาขา

[6] ถ้าน้ำท่วม โรงงาน - สาขา สินค้าเสียหาย บริษัทมีการทำประกันเอาไว้ แล้วบริษัทได้รับเงินจากประกัน รายได้อันนี้จะอยู่ตรงไหนของงบครับ CFF รึเปล่าครับ 

[7] ถ้ามีการ บำรุงซ่อมแซม สาขา - โรงงานที่เกิดจาก ไฟไหม้,น้ำท่วม, รายจ่ายจากการซ่อมแซมนี้จะมีโชว์ในงบไหมครับ ถ้ามีจะอยู่ส่วนไหนของงบครับ 

[8] ถ้าเงินที่ได้จากประกันใช้ในการซ่อมแซมแล้วเหลือ เงินตรงนี้มันจะไปไหนต่อครับ

1. ปกติสอบถาม ir หรือผู้บริหารครับ ถ้าเราอยากแม่นยำครับ ภาษีที่แกว่งถ้าเราคาดการณ์โดยไม่มีข้อมูล ยังไงก็ผิดครับ

2. ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของพนักงานคนนั้นครับ ถ้าเกี่ยวข้องกับการผลิดจะอยู่ใน cost ครับ

3. ปกติผมทำคร่าวๆรายปีก่อนครับ แล้วค่อยมาไล่ทำรายไตรมาสทีหลังในไตรมาสที่ 2-4 เพื่อเช็คผลประกอบการว่ายังเป็นไปตามคาดเราหรือไม่ครับ

4. gpm ก็จะทำให้เราทราบกำไรขั้นต้นแล้วนะครับ ถ้ามีเป้ารายได้ก็จบแล้วครับเกือบจะครบแล้ว

6. อยู่ใน cfo นะครับ เพราะเป็นสิ่งที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงาน เพราะเมื่อเกิดความเสียหายกับสินค้า ก็ต้องตั้งด้อยค่าสินค้าด้วย ซึ่งจะเป็นติดลบก่อนที่จะได้เงินประกันมากลบหลังจากเหตุการณ์ประมาณ 3-4 เดือน

7. จะไม่เห็นในงบตรงๆครับ รายจ่ายนี้วางเป็นสองส่วนได้ครับ 1. รายจ่าย ซึ่งอาจจะอยู่ใน admin expense ครับ 2. ต้นทุน ppe ครับ ต้องพิจารณาว่าเงินที่จ่ายไปนั้น จะยังอยู่ถาวรหรือไม่ครับ ถ้าไม่ จะเป็นข้อ 1 ถ้าถาวรจะเป็นข้อ 2 ครับ

8. เงินประกันจะรับรู้เป็นรายได้พิเศษทั้งหมดครับไม่ได้หายไปไหนครับ

ReplyQuote
(@pond)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88  ขอขคุณครับ 👍  

คำถามครับ

โรงงานมีต้นทุนเป็น Fixed Cost ผลิตมาก​ ขายมาก​-> ต้นทุนการผลิตต่อหน่วยลดลง​ -​> GPM จะเพิ่ม แบบนี้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่แบบนี้เรียก Economy of sclae ไหมครับ

เรื่องค่าเสื่อมของโรงงาน-เครื่องจักรและอุปกรณ์

การคำนวนค่าเสื่อมของการตั้งโรงงานและเครื่องจักรใหม่

ใน 56-1 มีบอกอายุการใช้งานกี่ปี แต่บอกไม่เจาะจง

อาคาร/โรงงาน 5-30 ปี

เครื่องจักร 2-20 ปี

1 เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันควรจะเป็นกี่ปี
 2 ในแต่ละ บริษัท จะมีนโยบายในการหักค่าเสื่อมเหมือนกันหมดรึเปล่าครับ                                                                  
ถ้าไม่เหมือนกันแบบนี้บริษัทที่มีนโยบายในการหักค่าเสื่อมที่ยาวนานกว่าก็จะมีกำไรที่มากกว่า(ทางบัญชี)ใช่ไหมครับมูลค่าสินทรัพย์ 10 ล้าน

A หัก 5 ปี = 10/5 = 2 ล้าน :ปี
B หัก 10 ปี = 10/10 = 1 ล้าน : ปี

เรื่องค่าเสื่อมเราจำเป็นต้องศึกษาอย่างจริงจังไหมครับ ในเมื่อมันเป็นแค่ *ค่าใช้จ่ายทางบัญชี* หรือค่าเสื่อมมีผลต่อการทำ Financial Projection ด้วยครับ

ReplyQuote

@prapas-b88  ขอขคุณครับ 👍  

คำถามครับ

โรงงานมีต้นทุนเป็น Fixed Cost ผลิตมาก​ ขายมาก​-> ต้นทุนการผลิตต่อหน่วยลดลง​ -​> GPM จะเพิ่ม แบบนี้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่แบบนี้เรียก Economy of sclae ไหมครับ

เรื่องค่าเสื่อมของโรงงาน-เครื่องจักรและอุปกรณ์

การคำนวนค่าเสื่อมของการตั้งโรงงานและเครื่องจักรใหม่

ใน 56-1 มีบอกอายุการใช้งานกี่ปี แต่บอกไม่เจาะจง

อาคาร/โรงงาน 5-30 ปี

เครื่องจักร 2-20 ปี

1 เราจะรู้ได้อย่างไรว่ามันควรจะเป็นกี่ปี
 2 ในแต่ละ บริษัท จะมีนโยบายในการหักค่าเสื่อมเหมือนกันหมดรึเปล่าครับ                                                                  
ถ้าไม่เหมือนกันแบบนี้บริษัทที่มีนโยบายในการหักค่าเสื่อมที่ยาวนานกว่าก็จะมีกำไรที่มากกว่า(ทางบัญชี)ใช่ไหมครับมูลค่าสินทรัพย์ 10 ล้าน

A หัก 5 ปี = 10/5 = 2 ล้าน :ปี
B หัก 10 ปี = 10/10 = 1 ล้าน : ปี

เรื่องค่าเสื่อมเราจำเป็นต้องศึกษาอย่างจริงจังไหมครับ ในเมื่อมันเป็นแค่ *ค่าใช้จ่ายทางบัญชี* หรือค่าเสื่อมมีผลต่อการทำ Financial Projection ด้วยครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ โรงงานเองก็มี fixed cost คือค่าเสื่อมโรงงานสูง ทำให้มี economy of scale เช่นกันครับ

1. ต้องสอบถาม ir หรือ ผบห. ครับ ข้อมูลอะไรที่เราอ่านในสื่อปกติเช่น 56-1, หมายเหตุประกอบงบแล้วไม่เจอ เราสามารถสอบถามผบห.ได้ครับ

2. ส่วนใหญ่จะใกล้เคียงครับ แต่ไม่เหมือนครับ ข้อนี้น่าสนใจมากๆครับ บริษัทที่ดีมักจะตัดค่าเสื่อมเร็วๆครับ เช่น 5-10 ปี เค้าตัดหมด 5 ปีเลย เป็นต้น ส่วนบางบริษัทเลือก 10 ปี แบบนี้ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบครับ เพราะมันจะทำให้กำไรในปีแรกๆดูดีเกินจริงครับ ในขณะที่ในบางอุตสาหกรรม 5 ปีนั้นสินทรัพย์คงทนนั้นก็อาจจะตกรุ่นและต้องเปลี่ยนแล้ว จะทำให้เกิดความเสี่ยงในการมาตัดค่าเสื่อมปีที่ 6-7 สูงๆมากๆได้ ทำให้งบกำไรขาดทุนนั้นเสียหายหนักได้เช่นกันครับ

หลักการคิด A, B ถูกต้องครับ แต่ในทางปฏิบัติ จะมีความซับซ้อนกว่านั้นอีกหน่อยครับ เช่นต้องมีการตีราคาค่าซากก่อนด้วยครับ 

เช่น มูลค่าทรัพย์สิน 10 ล้าน อายุ 10 ปี แต่จะมีค่าซาก 1 ล้าน ดังนั้นจะเป็น 9 ล้านตัดค่าเสื่อม 10 ปีๆละ 9 แสน และเหลือค่าซากคาเอาไว้อีก 1 ล้านบาทครับ

เพราะในความเป็นจริง ทรัพย์สินหลายๆอย่างนั้น ไม่ได้สูญหายไปไหนครับ ยังใช้งานต่อได้ จึงไม่สามารถตัดให้เหลือ 0 ได้ครับ เช่น รถ, คอมพิวเตอร์, อาคาร (ขายซากได้) เป็นต้นครับ

เรื่องค่าเสื่อมผมจะให้ความสำคัญกับชิ้นใหญ่ๆเป็นหลักครับ

This post was modified 2 years ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ  

ผมก็ว่าจะถามเรื่อง มูลค่าคงเหลือ(ราคาซาก)จะหาได้จากไหน หรือใช้หลักการอะไรในการคิดคำนวน ครับ 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

1.) สมมุติฐานที่อาจารย์พูดในคลิป Micro Part 4  : จำนวนปีที่เหมาะสมในการประเมิณไม่ควรเกิน 12 ปี แต่เป็น 8 ปี  อ.บอกว่ามันไม่สมเหตุสมผลในหุ้นบางตัว ช่วยขยายความตรงนี้หน่อยครับ (งบ 8 ปีสำคัญกับการประเมิณมูลค่ายังไงครับ) 

2.) ใน Tempplate เรายังต้องใช้งบย้อนหลังถึงปี 2008 อยู่ไหมครับ หรือโหลดงบย้อนหลังแค่ปี 2013 ครับ 

ReplyQuote

ผมก็ว่าจะถามเรื่อง มูลค่าคงเหลือ(ราคาซาก)จะหาได้จากไหน หรือใช้หลักการอะไรในการคิดคำนวน ครับ 

ปกติราคาซากก็จะต้องอ้างอิงราคาตลาดครับ แต่ส่วนใหญ่บริษัทในตลาดหุ้นเค้าจะประเมินกันต่ำกว่าราคาตลาดกันโดยปกติครับ เพื่อที่พอขายซากแล้วก็จะมีกำไรมาเพิ่มครับ ต้องสอบถาม cfo ครับ แต่ส่วนตัวผมถ้าไม่ใช่สินทรัพย์ชิ้นใหญ่ๆมากๆ ผมก็ไม่ค่อยถามนะครับ  เพราะรู้ไปแต่ถ้าระยะเวลามันนาน ก็ยากที่เราจะประเมินราคาตลาด หรือราคาขายซากในอนาคตอยู่ดี เราจะทราบไปเพื่ออะไรนะครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88

จากที่อาจารย์ตอบมาผมเข้าใจว่า ถ้าหากเรารู้ราคาซากไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรมากนัก เพราะมันใช้เวลาในการหัก อาคาร-โรงงาน 20-30 ปี เราคงไม่ได้ถือ นานขนาดนั้นใช้ไหมครับ

ที่ผมอยากรู้ก็เพื่อเอาไว้คิดว่าเขาจะมีค่าเสื่อมเพิ่มขึ้นมาอีกปีละเท่าไหร่ถ้าเขามีการลงทุนสร้าง โรงงานแห่งใหม่ ซื้อเครื่องจักรใหม่ ขยายสาขาใหม่

This post was modified 2 years ago by Amonsak Pongpannakul

ReplyQuote

@prapas-b88

จากที่อาจารย์ตอบมาผมเข้าใจว่า ถ้าหากเรารู้ราคาซากไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรมากนัก เพราะมันใช้เวลาในการหัก อาคาร-โรงงาน 20-30 ปี เราคงไม่ได้ถือ นานขนาดนั้นใช้ไหมครับ

ที่ผมอยากรู้ก็เพื่อเอาไว้คิดว่าเขาจะมีค่าเสื่อมเพิ่มขึ้นมาอีกปีละเท่าไหร่ถ้าเขามีการลงทุนสร้าง โรงงานแห่งใหม่ ซื้อเครื่องจักรใหม่ ขยายสาขาใหม่

ถ้าต้องการทราบค่าเสื่อม เราก็ถามค่าเสื่อมตรงๆเลยสิครับ 🙂

ReplyQuote
(@pond)

รบกวนถามเรื่อง template ครับ

1. จากที่ช่วงนี้งบออกอีกกี่วันใน Set smart จะมีให้ Download ครับ

2. ก่อนที่จะวางงบ Q ถัดไป เช่น Q3 นี้ให้เรา copy แล้ว paste values ฉะเพราะช่องที่เป็น Vlookup จาก 2008 - Q2 2022 ใช่ไหมครับ และ/หรือถึงแค่ปีไหนอย่างไรครับ หรือใช้วิธีโหลดใหม่ตั้งแต่ 2008 จนถึงล่าสุดเลยครับ

3. ถ้าเลือกวิธี Paste Values ตอนโหลดงบให้โหลดฉะเพราะไตรมาสใหม่ที่พึ่งออก หรือขึ้นอยู่กับว่าเราเหลือ Vlookup ไตรมาสไหนเอาไว้

3.3 หลังจากที่ paste values ไปแล้วเราจะเพิ่มปี 2023 เราต้องไป copy สูตร Vlookup จาก sheet Normal (ฉะเพราะปี)มาวางทับในปี 2023 ใหม่ด้วยไหมครับ หรือ insert ปี 2023 ทิ้งเอาไว้ก่อนที่จะ paste values

4. หากใจร้อน ระหว่างรองบจาก Set Smart เราสามารถกรอกเองได้เลยไหมครับ และสูตรในช่อง Yearly จะเพี้ยนไหมครับ

ReplyQuote

รบกวนถามเรื่อง template ครับ

1. จากที่ช่วงนี้งบออกอีกกี่วันใน Set smart จะมีให้ Download ครับ

2. ก่อนที่จะวางงบ Q ถัดไป เช่น Q3 นี้ให้เรา copy แล้ว paste values ฉะเพราะช่องที่เป็น Vlookup จาก 2008 - Q2 2022 ใช่ไหมครับ และ/หรือถึงแค่ปีไหนอย่างไรครับ หรือใช้วิธีโหลดใหม่ตั้งแต่ 2008 จนถึงล่าสุดเลยครับ

3. ถ้าเลือกวิธี Paste Values ตอนโหลดงบให้โหลดฉะเพราะไตรมาสใหม่ที่พึ่งออก หรือขึ้นอยู่กับว่าเราเหลือ Vlookup ไตรมาสไหนเอาไว้

3.3 หลังจากที่ paste values ไปแล้วเราจะเพิ่มปี 2023 เราต้องไป copy สูตร Vlookup จาก sheet Normal (ฉะเพราะปี)มาวางทับในปี 2023 ใหม่ด้วยไหมครับ หรือ insert ปี 2023 ทิ้งเอาไว้ก่อนที่จะ paste values

4. หากใจร้อน ระหว่างรองบจาก Set Smart เราสามารถกรอกเองได้เลยไหมครับ และสูตรในช่อง Yearly จะเพี้ยนไหมครับ

1. ไม่แน่นอนเลยครับ เร็วสุดคือ 1 วัน ช้าสุดเป็นเดือนก็มีครับ ><

2. ใช้วิธีโหลดตั้งแต่ 2008 เสมือครับ

3. โหลดเฉพาะงบปีใหม่ๆก็ได้ครับ

3.3 ต้องก็อปสูตรไว้ก่อนครับ โดยปกติผมจะเว้นปีล่าสุดเอาไว้ก็อปสูตรไปปีต่อไปครับ

4. กรอกเองได้เลยครับ ถ้ามีหุ้นน้อยตัวผมก็กรอกมือเสมอครับ แต่พอเราดูหุ้นเยอะขึ้นมันก็ยากหน่อยครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ 🙂 

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 

พวกธรุกิจผลิตมีต้นทุนเป็น Soft Commodity เช่น แป้งสาลี ถั่วเหลือง ถ้าเราจะคาดการณ์ ต้นทุนขาย จะเอาอะไรเป็นตัวอ้างอิงครับหรือมีวิธีอย่างไรครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 

พวกธรุกิจผลิตมีต้นทุนเป็น Soft Commodity เช่น แป้งสาลี ถั่วเหลือง ถ้าเราจะคาดการณ์ ต้นทุนขาย จะเอาอะไรเป็นตัวอ้างอิงครับหรือมีวิธีอย่างไรครับ

ก็กราฟราคาโลกเลยครับ เป็น leading indicator เลยครับ แต่ในความเป็นจริงจะมี lag time ครับ ขึ้นอยู่กับ lead time ในการสั่งสินค้าด้วยครับ ละก็อาจจะมีสมาคมต่างๆที่เกี่ยวข้อง เป็นตัวกำหนดราคากลางครับ

https://tradingeconomics.com/commodities >>> เว็บนี้รวมราคา commo ทุกชนิดนะครับ

ReplyQuote
(@pond)

@prapas-b88 

เรื่อง Carbon Credit

ถ้าบริษัทเพิ่มกำลังการผลิตมากขึ้นและปล่อยคาร์บอนเกินโควต้าที่กำหนด ก็ต้องเสียค่าคาร์บอนเครดิตเพิ่มขึ้น แบบบนี้ต้นทุนการผลิตก็เพิ่มขึ้นตามด้วยใช่ไหมครับ อาจารย์มองเรื่องนี้ยังไงครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 

เรื่อง Carbon Credit

ถ้าบริษัทเพิ่มกำลังการผลิตมากขึ้นและปล่อยคาร์บอนเกินโควต้าที่กำหนด ก็ต้องเสียค่าคาร์บอนเครดิตเพิ่มขึ้น แบบบนี้ต้นทุนการผลิตก็เพิ่มขึ้นตามด้วยใช่ไหมครับ อาจารย์มองเรื่องนี้ยังไงครับ

ใช่ครับ ผมคิดว่าหลายๆบริษัทก็พยายามปรับตัวกันนะครับ เช่น โรงงานก็สามารถทำ roof top solar ได้ หรืออาจจะทำโรงไฟฟ้า bio mass ต่อยอดของเสียของโรงงานอะไรแบบนี้เป็นต้นครับ คิดว่ามีเวลาให้บริษัทปรับตัวมากพอสมควรครับ ไม่ค่อยคิดว่าจะมีปัญหานะคับ

ReplyQuote
Page 2 / 12
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam