Forum

Notifications
Clear all

ช่วยเช็คการบ้านแนวคิดการทำ financial pro jection ให้ทีครับ

(@z-cop)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ประพาส ไม่ได้มาถามนานเลยครับ เพราะซุ่มอยู่5555 ผมอยากให้อาจารย์ช่วยเช็คตัวเลขที่ผมทำไว้ว่ามันมีความคม มีการพัฒนาการขึ้นบ้างไหมครับ ง่ายๆคือผมมาถูกทางไหม ผมอยากรู้ว่าตัวเลขในแนวความคิดผม มุมมองผม มันมีความคล้ายกับอาจารย์หรือคนเก่งๆอื่นๆบ้างไหมครับ ผมยอมรับว่าผมอาจจะมีความ bias ไปบ้าง หรือไม่ bias ครับ หลังจากที่จบรุ่น 18 ไป ผมได้ทำการไปศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการอ่านงบการเงิน และทำเนื้องานที่อาจารย์สอนเกือบทุกวันครับ ผมเป็น full time สัก 80% ได้ครับ อีก 20% ผมทำงานที่เป็นกิจการของบ้านบ้างครับ เลยพอมีเวลาศึกษาเยอะพอสมควรครับ ให้อาจารย์ให้เป็นคะแนนก้ได้ครับ 0-10 คะแนนครับ หากผิดพลาดอยากให้อาจารย์แนะนำมาได้เลยครับ

forcast 2023

ตัวที่ 1 svt ในมุมมองผม ผมให้ p/e 25 primium  สัก 30 ครับ เพราะผมยังกังวลเรื่อง 7 eleven ครับ เลยระวังหน่อย5555 อยากให้อาจารย์ช่วยดูตัวเลขให้หน่อยครับ ว่ามันมีความใกล้เคียงกับอาจารย์ไหมครับ เป็นไปได้ไหมครับ 

ตัวที่ 2 rph ผู้บริหารตั้งเป้า 1200-1300 ลบ. ในปี 2023 หรือโตจากก่อนโควิด 20% ส่วนผมเชื่อว่าทำได้ เพราะผมอยู่ขอนแก่น เห็นคนเข้าออกรพ.ถือว่าดีเลยทีเดียว มีชาวต่างชาติเพิ่มขึ้นมานิดหน่อยในขอนแก่น แต่รถคนลาวนี่เยอะเลยครับ แต่ละคันรู้เลยว่าเป็นไม่ธรรมดาแน่นอน เลยคิดว่าถ้าเลือกเข้ารพ.ก็จะหนีไม่พ้น รพ. ราชพฤกษ์ ขอนแก่น ด้วยรพ.ที่มีความสวยงามเหมือนโรงแรม ทำเลดี เข้าออกง่าย บริการก็ดีเยี่ยม ราคาค่ารักษาอาจจะถูกกว่าคู่แข่งนิดหน่อยด้วย เป็นผมผมก็คงเลือกที่จะเข้ารพ.นี้555 และผู้บริหารยังคงจะสร้างรพ.ใหม่อีกในรูปแบบรายได้กลางๆดูถึงความเติบโตอีกไกลครับ หรือผมโลกสวยเกินไป มีความ bias อยู่ อยากให้เช็คตัวเลขนิดนึงครับ ว่ามีความใกล้เคียงกับคนเก่งๆบ้างไหมครับ มาถูกทางไหมครับ

ตัวที่ 3 dohome ตัวนี้ผมประเมินและวิเคราะห์หยาบๆแบบหยาบจริงๆ5555 เพราะผมรอฟัง oppday จากผู้บริหาร ว่ามีการตั้งเป้ายังไง ตอนนี้เลยคิดเองไปก่อนครับ เพราะปี 2022 เขาอาจจะเจอปัญหานหนักด้วย ปีนี้คงได้บทเรียน คงจะเจอปัญหาไม่มากนักหรอก คงจะเป็นบวกแน่่ๆต้องเป็นบวกบ้างแล้วมั้ย5555 หรือโลกสวย bias เหมือนเดิมครับ ปล. โทรหา ir ช่วงนี้ไม่เคยรับสายเลยครับ555

ขอบคุณอาจารย์สำหรับคำตอบด้วยครับ หากมีโอกาสผมจะไป cv ด้วยครับ อยากพูดคุยสอบถามด้วยเหลือเกินครับ

This topic was modified 1 year ago 3 times by Z- Cop

(@z-cop)

ตัวเลข mos svt อาจจะมั่วๆหน่อยนะครับ พอดีประเมิณมูลค่าอยู่บ่อยๆ อาจจะไม่ได้เปลี่ยนตัวเลขบ้างครับ

This post was modified 1 year ago 2 times by Z- Cop

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @z-cop

สวัสดีครับอาจารย์ประพาส ไม่ได้มาถามนานเลยครับ เพราะซุ่มอยู่5555 ผมอยากให้อาจารย์ช่วยเช็คตัวเลขที่ผมทำไว้ว่ามันมีความคม มีการพัฒนาการขึ้นบ้างไหมครับ ง่ายๆคือผมมาถูกทางไหม ผมอยากรู้ว่าตัวเลขในแนวความคิดผม มุมมองผม มันมีความคล้ายกับอาจารย์หรือคนเก่งๆอื่นๆบ้างไหมครับ ผมยอมรับว่าผมอาจจะมีความ bias ไปบ้าง หรือไม่ bias ครับ หลังจากที่จบรุ่น 18 ไป ผมได้ทำการไปศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับการอ่านงบการเงิน และทำเนื้องานที่อาจารย์สอนเกือบทุกวันครับ ผมเป็น full time สัก 80% ได้ครับ อีก 20% ผมทำงานที่เป็นกิจการของบ้านบ้างครับ เลยพอมีเวลาศึกษาเยอะพอสมควรครับ ให้อาจารย์ให้เป็นคะแนนก้ได้ครับ 0-10 คะแนนครับ หากผิดพลาดอยากให้อาจารย์แนะนำมาได้เลยครับ

forcast 2023

ตัวที่ 1 svt ในมุมมองผม ผมให้ p/e 25 primium  สัก 30 ครับ เพราะผมยังกังวลเรื่อง 7 eleven ครับ เลยระวังหน่อย5555 อยากให้อาจารย์ช่วยดูตัวเลขให้หน่อยครับ ว่ามันมีความใกล้เคียงกับอาจารย์ไหมครับ เป็นไปได้ไหมครับ 

ตัวที่ 2 rph ผู้บริหารตั้งเป้า 1200-1300 ลบ. ในปี 2023 หรือโตจากก่อนโควิด 20% ส่วนผมเชื่อว่าทำได้ เพราะผมอยู่ขอนแก่น เห็นคนเข้าออกรพ.ถือว่าดีเลยทีเดียว มีชาวต่างชาติเพิ่มขึ้นมานิดหน่อยในขอนแก่น แต่รถคนลาวนี่เยอะเลยครับ แต่ละคันรู้เลยว่าเป็นไม่ธรรมดาแน่นอน เลยคิดว่าถ้าเลือกเข้ารพ.ก็จะหนีไม่พ้น รพ. ราชพฤกษ์ ขอนแก่น ด้วยรพ.ที่มีความสวยงามเหมือนโรงแรม ทำเลดี เข้าออกง่าย บริการก็ดีเยี่ยม ราคาค่ารักษาอาจจะถูกกว่าคู่แข่งนิดหน่อยด้วย เป็นผมผมก็คงเลือกที่จะเข้ารพ.นี้555 และผู้บริหารยังคงจะสร้างรพ.ใหม่อีกในรูปแบบรายได้กลางๆดูถึงความเติบโตอีกไกลครับ หรือผมโลกสวยเกินไป มีความ bias อยู่ อยากให้เช็คตัวเลขนิดนึงครับ ว่ามีความใกล้เคียงกับคนเก่งๆบ้างไหมครับ มาถูกทางไหมครับ

ตัวที่ 3 dohome ตัวนี้ผมประเมินและวิเคราะห์หยาบๆแบบหยาบจริงๆ5555 เพราะผมรอฟัง oppday จากผู้บริหาร ว่ามีการตั้งเป้ายังไง ตอนนี้เลยคิดเองไปก่อนครับ เพราะปี 2022 เขาอาจจะเจอปัญหานหนักด้วย ปีนี้คงได้บทเรียน คงจะเจอปัญหาไม่มากนักหรอก คงจะเป็นบวกแน่่ๆต้องเป็นบวกบ้างแล้วมั้ย5555 หรือโลกสวย bias เหมือนเดิมครับ ปล. โทรหา ir ช่วงนี้ไม่เคยรับสายเลยครับ555

ขอบคุณอาจารย์สำหรับคำตอบด้วยครับ หากมีโอกาสผมจะไป cv ด้วยครับ อยากพูดคุยสอบถามด้วยเหลือเกินครับ

ยินดีครับ 🙂

1. SVT ผมคิดว่า Fair P/E 25x ก็เหมาะสมครับ แต่ผมอาจไม่มั่นใจว่ารายได้จะโต 15% ได้ครับ (แต่ไม่ได้บอกว่าผิดนะครับ ผมแค่ conservative กว่าเฉยๆ) gpm เป็นตัวแปรที่สำคัญมากๆ อาจสูงกว่าของผมไป Selling expense ต่ำมากๆ ผมว่าไม่น่าจะต่ำได้ขนาดนี้นะครับ เดิมเค้าก็ไม่เคยต่ำได้ขนาดนี้ กำไรที่ได้ต่างจากของผมค่อนข้างมากเลยครับ ผมเคาะได้กำไรสัก 112-115 ล้านครับ

2. RPH admin expense ต่ำเกินไปแน่นอนครับ ปีที่แล้วมีรายได้พิเศษจากโควิดเยอะมาก เลยทำให้ admin expense ดูต่ำผิดปกติครับ npm ผมประมาณ 12% กว่าครับ ไม่มีทางถึง 14% แน่นอนครับ ตัวเลขผิดจากผมไปเยอะเหมือนกันครับ

3. DOHOME GPM 20% นี่เว่อมากเลยครับ เป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ สาขาเดิม gpm 12% สาขาใหม่ 22% แต่สาขาเดิมมีสัดส่วนรายได้สูงมากๆ blend กันเต็มที่ก็น่าจะแถวๆ 17% นะครับ selling expense จะเพิ่มเป็น 8.8% ด้วยเหตุผลอะไรอ่ะครับ ในเมื่อ ครึ่งปีแรกจะไม่มีการขยายสาขาเลย และเพิ่มสาขาน้อยลง และต้นทุนลดลง 100 ล้านต่อสาขาอีกต่างหาก admin ก็คล้ายๆกันอ่ะครับ กำไรก็ต่างจากผมเยอะมากครับ ผมทำได้ประมาณ 1600+ ครับ

- ภาพรวมผมคิดว่าตัวเลขแต่ละตัวอาจจะลอยๆไปหน่อยครับ ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไร เหมือนนึกเอาเองมากกว่า

ผมคิดว่าค่อนข้างอันตรายนะครับ ส่วนตัวผมๆจะ find out ข้อมูลแต่ละบรรทัดจากผบห. เป็นหลักนะครับ 

คือผมอ่านแล้วรู้ได้เลยว่าไม่ได้สอบถามผู้บริหารมาแน่ๆถูกไหมครับ

ถ้าเรานั่งเทียนข้อมูลเอา ไม่มีทางถูกแน่นอนครับ และสิ่งที่น่าห่วงอีกอย่างคือ 

ข้อมูลค่อนข้างคิดเข้าข้างตัวเองมากไปหน่อยครับ มันอาจทำให้เราให้กำไรมากเกินจริง และมองว่าหุ้นถูกมากจนเข้าใจคลาดเคลื่อนถึงจังหวะขายหุ้นด้วยครับ

สรุปของสรุปอีกทีคือ ผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจากการหาตัวเลขที่เป็น fact มากขึ้นมาใส่ในสมมุติฐานครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ว้าว สุดยอดมากๆ ทำให้ผมรู้เลยว่าต้องแก้ไขตรงไหนบ้าง ต้องคิดให้มากๆกว่านี้

ใช่ครับไม่ได้ถาม ผบห.เลยครับ ฟัง oppday แล้วประมาณเอาครับ ขอบคุณอาจารย์มากๆครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ผมถามอีกหน่อยครับพอดีรู้สึกอยากตกผลึกมากๆครับ ใน COGS ของบริษัทที่ขยายสาขา มันรวมต้นทุนการขยายสาขาด้วยไหมครับเช่น ใช้เงินลงทุนต่อสาขา 300-400 ล้านอะไรแบบนี้อ่ะครับ มันรวมใน cost ด้วยไหมครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ผมถามอีกหน่อยครับพอดีรู้สึกอยากตกผลึกมากๆครับ ใน COGS ของบริษัทที่ขยายสาขา มันรวมต้นทุนการขยายสาขาด้วยไหมครับเช่น ใช้เงินลงทุนต่อสาขา 300-400 ล้านอะไรแบบนี้อ่ะครับ มันรวมใน cost ด้วยไหมครับ

เงินลงทุนส่วนใหญ่เป็นค่าก่อสร้างครับ ซึ่งจะอยู่ใน SG&A ในรูปแบบ "ค่าเสื่อม" เป็นหลักครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ค่าเสื่อมจะจัดอยู่ใน selling หรือ admin expense ครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ค่าเสื่อมจะจัดอยู่ใน selling หรือ admin expense ครับ

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนครับว่า "ค่าเสื่อม" สามารถแทรกอยู่ในทุกๆค่าใช้จ่ายได้ครับ 

ไม่ว่าจะเป็น "Cost", "Selling Expense", "Admin Expense" ขึ้นอยู่กับ "จุดประสงค์" ในการใช้สินทรัพย์คงทนนั้นๆครับ

เช่น ถ้าเป็นโรงงาน ก็จะอยู่ใน Cost ถ้าเป็นสาขา ก็จะอยู่ใน Selling Expense ถ้าเป็น Office ก็จะอยู่ใน admin ครับ

ReplyQuote
(@z-cop)

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam