Forum

Notifications
Clear all

หุ้นโตเร็วควรซื้อที่ MOS FWD PER เท่าไรเหรอครับ

(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

หุ้นโตเร็วควรซื้อที่ MOS FWD PER เท่าไรเหรอครับ

สมมุติว่า ตั้งเป้าที่ 15% ต่อปี ถ้าประเมินว่าในอนาคตบริษัทสามารถทำกำไรได้ 15-20% ต่อปี

ต่อให้ไม่มี MOS ก็น่าจะบรรลุเป้าหมายแล้ว แต่ถ้าอยากให้ปลอดภัยก็อาจจะมี MOS นิดหน่อย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

สมมุติว่า ตั้งเป้าที่ 15% ต่อปี ถ้าประเมินว่าในอนาคตบริษัทสามารถทำกำไรได้ 15-20% ต่อปี

ต่อให้ไม่มี MOS ก็น่าจะบรรลุเป้าหมายแล้ว แต่ถ้าอยากให้ปลอดภัยก็อาจจะมี MOS นิดหน่อย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ เหมือนที่อ.ปู่ Warren Buffett เคยกล่าวเอาไว้ว่า

"จงซื้อบริษัทที่ยอดเยี่ยม ในราคาเหมาะสม ดีกว่าซื้อบริษัทธรรมดาๆในราคาถูก" ครับ

แต่ความยากของการลงทุนในหุ้นโตเร็วคือ 

1. ราคาจะผันผวนหนักมาก เราอาจไม่ชอบ อึดอัดก็ได้ เช่น MICRO, DOHOME ที่ราคานั้นจะผันผวนมาก 

2. เราต้องมั่นใจในการเติบโตนั้นมากจริงๆ ว่าโตจริงๆ

3. มีกลยุทธ์รองรับ เพราะหากพลาดแล้ว อาจหมายถึงขาดทุนจริงๆทันทีครับ เช่น ถ้าผิดคาดมากๆ ก็อาจจะต้องยอมรับความจริง ยอม cut loss แล้วหาตัวอื่นแทน ซึ่งในทางปฏิบัติ ผมคิดว่าเป้า 15% เลือกหุ้นกลุ่มนี้จะเสี่ยงมากกว่าปกติครับ จริงๆควรหาหุ้นแข็งแกร่งที่มีส่วนลดลงทุนเป็นหลัก จะปลอดภัยกว่ามากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam