Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม เรื่องงบการเงิน และการวิเคราะห์ธุรกิจครับ

(@mr-lc-ucp)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับ อาจารย์

ผมมีข้อสงสัยอยากรบกวนสอบถามอาจารย์ดังนี้ครับ

คำถามที่ 1

ในงบแสดงฐานะการเงิน ณ วันที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2565 บริษัท COM7

แสดงจำนวน ลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น - สุทธิ : 2,707,666,824 บาท และอ้างถึงหมายเหตุประกอบงบ รายการที่ 8

เมื่อไปดูข้อมูลในหมายเหตุประกอบงบ รายการที่ 8 ข้อ 8.1 จำนวนที่ระบุกลับเป็น 2,982,862,385 บาท ไม่ตรงกับที่แสดงในงบฯ

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ (ผมเข้าใจอะไรไม่ถูกต้อง หรือดูข้อมูลอะไรขาดไป อาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ)

คำถามที่ 2

ธุรกิจอสังหาฯ ใช้ "ราคาขาย" หรือ "ราคาทุน" ของบ้าน/คอนโด ที่อยู่ระหว่างรอขาย บันทึกเป็นมูลค่าสินค้าคงเหลือหรือครับ

มูลค่าสินทรัพย์หมุนเวียน อาจไม่ตรงกับที่บันทึกก็ได้ใช่ไหมครับ หากราคาขายต่ำกว่าราคาที่บันทึกในงบ เช่น การให้ส่วนลด เป็นต้น

กรณีนี้ จำนวนเงินที่ลดลง จะมีวิธีบันทึกงบอย่างไรครับ

2.1 ปกติสินค้าทั่วไป เช่น ธุรกิจค้าปลีก ใช้ "ราคาขาย" หรือ "ราคาทุน" ของสินค้าบันทึกเป็นมูลค่าสินค้าคงเหลือหรือครับ.

คำถามที่ 3

ข้อมูลใน Filling ของ TBN ระบุว่ากลุ่มลูกค้าหลักของกลุ่มบริษัทได้แก่ กลุ่มธุรกิจธนาคาร การเงิน และประกันภัย 

คิดเป็นอัตราร้อยละ 64.13 ร้อยละ 48.88 ร้อยละ 50.33 และร้อยละ 50.71 ของรายได้จากการให้บริการ

(ปี 2562 - 9M 2565)

อยากสอบถามอาจารย์ว่า TB์N จะกลายเป็นหุ้นวัฐจักรไปด้วยไหมครับ ถ้าสัดส่วนลูกค้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป.

อาจารย์มีมุมมองเรื่องความเสี่ยงจากการพึ่งพึง MENDIX เป็นซอฟต์แวร์หลักในการประกอบธุรกิจของ TB์N อย่างไรในเรื่องการไม่ได้ต่อสัญญา

(ใน Filling ระบุว่าสัญญามีอายุ 1 ปี และสามารถต่ออายุได้อัตโนมัติ)

Worst case scenario กรณีไม่ได้ต่อสัญญา จะถึงขั้นที่ TBN ไม่สามารถคงความสามารถในการประกอบธุรกิจต่อไปได้เลยไหมครับ

ถ้าเราจะวิเคราะห์ความเป็นไปได้ในกรณีนี้ เราควรพิจารณาจากปัจจัยอะไรบ้างครับ.

This topic was modified 1 year ago 2 times by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mr-lc-ucp

สวัสดีครับ อาจารย์

ผมมีข้อสงสัยอยากรบกวนสอบถามอาจารย์ดังนี้ครับ

คำถามที่ 1

ในงบแสดงฐานะการเงิน ณ วันที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2565 บริษัท COM7

แสดงจำนวน ลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น - สุทธิ : 2,707,666,824 บาท และอ้างถึงหมายเหตุประกอบงบ รายการที่ 8

เมื่อไปดูข้อมูลในหมายเหตุประกอบงบ รายการที่ 8 ข้อ 8.1 จำนวนที่ระบุกลับเป็น 2,982,862,385 บาท ไม่ตรงกับที่แสดงในงบฯ

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ (ผมเข้าใจอะไรไม่ถูกต้อง หรือดูข้อมูลอะไรขาดไป อาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ)

คำถามที่ 2

ธุรกิจอสังหาฯ ใช้ "ราคาขาย" หรือ "ราคาทุน" ของบ้าน/คอนโด ที่อยู่ระหว่างรอขาย บันทึกเป็นมูลค่าสินค้าคงเหลือหรือครับ

มูลค่าสินทรัพย์หมุนเวียน อาจไม่ตรงกับที่บันทึกก็ได้ใช่ไหมครับ หากราคาขายต่ำกว่าราคาที่บันทึกในงบ เช่น การให้ส่วนลด เป็นต้น

กรณีนี้ จำนวนเงินที่ลดลง จะมีวิธีบันทึกงบอย่างไรครับ

2.1 ปกติสินค้าทั่วไป เช่น ธุรกิจค้าปลีก ใช้ "ราคาขาย" หรือ "ราคาทุน" ของสินค้าบันทึกเป็นมูลค่าสินค้าคงเหลือหรือครับ.

คำถามที่ 3

ข้อมูลใน Filling ของ TBN ระบุว่ากลุ่มลูกค้าหลักของกลุ่มบริษัทได้แก่ กลุ่มธุรกิจธนาคาร การเงิน และประกันภัย 

คิดเป็นอัตราร้อยละ 64.13 ร้อยละ 48.88 ร้อยละ 50.33 และร้อยละ 50.71 ของรายได้จากการให้บริการ

(ปี 2562 - 9M 2565)

อยากสอบถามอาจารย์ว่า TB์N จะกลายเป็นหุ้นวัฐจักรไปด้วยไหมครับ ถ้าสัดส่วนลูกค้ายังเป็นแบบนี้ต่อไป.

อาจารย์มีมุมมองเรื่องความเสี่ยงจากการพึ่งพึง MENDIX เป็นซอฟต์แวร์หลักในการประกอบธุรกิจของ TB์N อย่างไรในเรื่องการไม่ได้ต่อสัญญา

(ใน Filling ระบุว่าสัญญามีอายุ 1 ปี และสามารถต่ออายุได้อัตโนมัติ)

Worst case scenario กรณีไม่ได้ต่อสัญญา จะถึงขั้นที่ TBN ไม่สามารถคงความสามารถในการประกอบธุรกิจต่อไปได้เลยไหมครับ

ถ้าเราจะวิเคราะห์ความเป็นไปได้ในกรณีนี้ เราควรพิจารณาจากปัจจัยอะไรบ้างครับ.

1. ผมคิดว่าต้องอ่านให้ครบทุกข้อย่อยนะครับ 8.1-8.x เพราะอาจมีการตั้งสำรองอะไรบางอย่างซึ่งในงบจะหักออกไปเลย แต่ในทางปฏิบัติสินค้าก็อยู่เท่าเดิมครรับ เพราะอย่างงบ Financial ก็เป็นแบบเดียวกันครับ คือในลูกหนี้สินเชื่อจะมี 3 ยอดรวมกันคือ 1. ลูกหนี้สุทธิ 2. ดอกเบี้ยค้างรับ 3. Provision ครับ ผมว่าก็น่าจะคล้ายๆกัน ต้องอ่านให้ครบครับ

2. inventory บันทึกราคาทุนเสมอ ทุกธุรกิจครับ

3. ผมคิดว่าไม่น่าใช่อ่ะครับ ก็เป็น B2B ปกติครับ ไม่ว่าช่วงไหนเค้าก็ต้องลงทุนด้านนี้อ่ะครับ

เรื่องพึ่งพา mendix ก็เป็นความเสี่ยงที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

แต่ถ้านึกถึงเคสคล้ายๆกันเช่น com7 ก็พึ่งพา apple 

cpall ก็พึ่งพา 7-11

ผมกลับมองว่าถ้ามี partner ที่ดีก็มีความสามารถในการแข่งขันไม่ใช่เหรอครับ

ผมชอบ story ที่ว่า ceo เคยเป็นทีมงานยุคก่อตั้งของ mendix 

กับคุณ Kelvin ผบห.ของ BTS ลงมาเป็นกรรมการเอง และ tbn มีบริษัทลูกทำ High-code ด้วย สัดส่วนรายได้ก็พอใช้ได้ ผมก็คิดว่าโอเคนะครับ

ผมคงไม่ได้คิดถึง worst case scenario อ่ะครับ คิดไปก็คงไม่ได้ลงทุนสักตัวอ่ะครับ

วิธีการกระจายความเสี่ยงในหุ้นก็มีอยู่แล้วอ่ะครับ ก็กระจายไปหลายๆตัวก็จบแล้วครับ

ReplyQuote
(@mr-lc-ucp)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณอาจารย์ ที่ช่วยชี้แนะครับ.

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam