Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ ตาราง Valuation หุ้น SICT

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

เรียนสอบถามอาจารย์ประพาส...จากตาราง Valuation หุ้น SICT อ.มีการปรับลด Fair P/E และ Fwd P/E ลงด้วยสาเหตุอะไร และมีขั้นตอนหรือวิธีคำนวณอย่างไรบ้างครับ

คำถามจากคุณ สมจิตต์ รุ่น40
This topic was modified 3 months ago 2 times by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

เรียนสอบถามอาจารย์ประพาส...จากตาราง Valuation หุ้น SICT อ.มีการปรับลด Fair P/E และ Fwd P/E ลงด้วยสาเหตุอะไร และมีขั้นตอนหรือวิธีคำนวณอย่างไรบ้างครับ

คำถามจากคุณ สมจิตต์ รุ่น40

เป็นการสะท้อนมุมมองของตลาดเป็นหลักครับ ผมเริ่มสังเกตเห็นว่าหุ้น B2B ส่วนใหญ่ตลาดเริ่มไม่ค่อยให้ Premium กันเท่าไหร่ครับ ทำให้ราคาหุ้นอยู่ที่ Core P/E กันเป็นหลัก แม้ว่าจะมีการเติบโตในอนาคตที่ชัดเจนรออยู่ก็ตามครับ ยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ COCOCO, PLUS, SAPPE เป็นต้นครับ ตอนนี้ P/E แค่ 12, 15, 18 เท่า ตามลำดับเองครับ ทั้งๆที่การเติบโตในอนาคตสูงมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam