Forum

Notifications
Clear all

รบกวน อาจารย์ ช่วย ตรวจ TEMPLATE

(@sunee-klomjit)
Eminent Member
Topic starter  

เรียน อจ.ค่ะ

ได้ ทดลอง ทำTEMPLATE  แล้ว หลายตัว พบปัญหา ดังนี้ ค่ะ

1. จะฝาก ตรวจ 3 SHEET แรก คือ BJC และ VGI  มีปัญหา คล้ายกัน คือ มี ค่า PBVMOS ,PE MOS ต่างจาก ของ อจ. ที่ส่งราย WEEK ค่อนข้างมาก จึงไม่ รู้ ว่า มี อะไร ผิด ค่ะ 

2. สำหรับ SHEET  VRANDA  จะรบกวน ให้ ช่วย ที่ บริเวณ การคำนวณ ค่าเฉลี่ย ของ P/BV,P/E เกิด เป็น ค่า ERROR เพราะ ข้อมูล มีเพียง 3 ปี จะ หา เฉลี่ย ยังไหง ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ 

NEE 8

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sunee-klomjit

เรียน อจ.ค่ะ

ได้ ทดลอง ทำTEMPLATE  แล้ว หลายตัว พบปัญหา ดังนี้ ค่ะ

1. จะฝาก ตรวจ 3 SHEET แรก คือ BJC และ VGI  มีปัญหา คล้ายกัน คือ มี ค่า PBVMOS ,PE MOS ต่างจาก ของ อจ. ที่ส่งราย WEEK ค่อนข้างมาก จึงไม่ รู้ ว่า มี อะไร ผิด ค่ะ 

2. สำหรับ SHEET  VRANDA  จะรบกวน ให้ ช่วย ที่ บริเวณ การคำนวณ ค่าเฉลี่ย ของ P/BV,P/E เกิด เป็น ค่า ERROR เพราะ ข้อมูล มีเพียง 3 ปี จะ หา เฉลี่ย ยังไหง ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ 

NEE 8

1. VGI, BJC เหตุผลเพราะใช้จำนวนปีไม่เท่ากันกับผมครับ แปลว่าคุณนียังไม่ได้เข้าไปศึกษารายละเอียดคุณภาพธุรกิจครับ ว่าเค้าได้มีความเปลี่ยนแปลงอะไรที่สำคัญกับกิจการในอดีตที่ผ่านมา ลองสังเกตุง่ายๆเรื่องจำนวนหุ้นดูนะครับ จำนวนหุ้นเปลี่ยนแปลงไปมากเมื่อไหร่ และเพราะอะไร ลองหาคำตอบดูนะครับ

2. VRANDA เป็นเรื่องจำนวนปีเช่นกันครับ Vranda เพิ่งเข้าตลาดมาไม่กี่ปีแต่ด้านบนของตารางเรากำหนดเป็น 8 ปี ซึ่งข้อมูล Error เพราะไม่มีข้อมูล ทำให้สูตรนำข้อมูลที่ error มาใช้คำนวณด้วยก็เลยเกิด error ครับ ต้องใช้จำนวนปีที่มีข้อมูลจริงๆครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam