Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ รัฐบาลใหม่กับการจัดการทุนผูกขาด

(@nix-pipitsombat)
Topic starter  

สวัสดีครับอ.ผมนิกรุ่น23 ครับ อยากถามเรื่องรัฐบาลใหม่จัดการกับทุนผูกขาดและหวยใบเสร็จ มันกระทบกับ CPALL และ Makro ยังไงครับ เพราะผมก็คิดว่ายังไง makro ก็ได้ประโยชน์เต็มๆหรือเสมอตัว เพราะโชว์ห่วยหรือร้านค้าทั่วไปก็ต้องซื้อของการ makro หรือ โลตัสกันเป็นส่วนใหญ่อยู่แล้ว หรือผมมองข้ามปัจจัยอะไรไปครับ

ขอบคุณครับอ.

This topic was modified 11 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nix-pipitsombat

สวัสดีครับอ.ผมนิกรุ่น23 ครับ อยากถามเรื่องรัฐบาลใหม่จัดการกับทุนผูกขาดและหวยใบเสร็จ มันกระทบกับ CPALL และ Makro ยังไงครับ เพราะผมก็คิดว่ายังไง makro ก็ได้ประโยชน์เต็มๆหรือเสมอตัว เพราะโชว์ห่วยหรือร้านค้าทั่วไปก็ต้องซื้อของการ makro หรือ โลตัสกันเป็นส่วนใหญ่อยู่แล้ว หรือผมมองข้ามปัจจัยอะไรไปครับ

ขอบคุณครับอ.

ประเด็นคือคำว่า "ทุนผูกขาด" อ่ะครับ ก่อนหน้านี้จะมีประเด็นถกเถียงกันเรื่อง Cpall ผูกขาดด้วยการซื้อ lotus ซึ่งอาจจะกลับมาเป็นประเด็นอีก

ส่วน หวยใบเสร็จ จริงๆแล้วผมคิดว่าน่าจะเข้าใจผิดนะครับที่ว่าร้านค้าทั่วไปซื้อของจาก makro, lotus 

ตลาดเมืองไทย Traditional trade ใหญ่กว่า Modern trade นะครับ สินค้าเช่นเครื่องดื่ม หรือขนมขบเคี้ยวนั้น ยอดขายส่วนใหญ่มาจาก TT มากกว่า MT ครับ

ทีนี้ นโยบายของหวยใบเสร็จ มี budget 1 หมื่นล้านบาทต่อเดือน ก็ปีละ 1.2 แสนล้านบาท ย่อมกระทบ mt แน่นอนอ่ะครับ แต่มากแค่ไหนก็ไม่มีใครทราบนะครับ

แต่สุดท้ายผมก็เชื่อว่า cpall ก็ปรับตัวได้แหละครับ ยกเว้นแต่ตลาดคงจะกังวลประเด็น "นโยบาย" ที่อาจจะ surprise มากๆ เพราะตอนนี้มันเป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ

คือยังไม่เห็นนโยบายจริงๆ ก็กังวลกันไปก่อนมั้งครับ เพราะเค้าพูดย้ำบ่อยมากเรื่อง "จำนวน" ของผู้เล่น ว่ามันน้อยเกินทำให้ประชาชนเสียประโยชน์

อย่าง True ก็ลงฮวบ เพราะเรื่องนี้เหมือนกัน ว่าดีลควบรวมกับ dtac ก็เป็นอีก 1 ประเด็นที่ตลาดกังวลมาก

แต่อย่างที่บอกนะครับ ผมก็เชื่อ ลึกๆๆๆๆๆ ว่าน่าจะไม่มีปัญหาและปรับตัวได้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam