Forum

Notifications
Clear all

สงสัยหมายเหตุประกอบงบ ค่าใช้จ่ายตามลักษณะ ไม่ตรงกับงบที่รายงานหุ้น SAFE ครับ

(@pipat-phuengphaingam)
Topic starter  

เรียน อ. และ นักลงทุนทุกท่านครับ 
ผมไปศึกษางบการเงิน SAFE ในหมายเหตประกอบงบข้อ 26 พบว่าหากรวมค่าใช่จ่ายทั้งหมดจะเท่ากับ 533,096,884 บาทครับแต่ลองรวมค่าใช้จ่ายในงบการเงินปกติเท่ากับ 606,199,134 
เลยสงสัยว่าปกติแล้วจะต่างกันเป็นปกติไหมครับ ผมได้ลองส่งไปถาม IR แล้วแต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับมา เลยอยากนำมาถามในนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pipat-phuengphaingam

เรียน อ. และ นักลงทุนทุกท่านครับ 
ผมไปศึกษางบการเงิน SAFE ในหมายเหตประกอบงบข้อ 26 พบว่าหากรวมค่าใช่จ่ายทั้งหมดจะเท่ากับ 533,096,884 บาทครับแต่ลองรวมค่าใช้จ่ายในงบการเงินปกติเท่ากับ 606,199,134 
เลยสงสัยว่าปกติแล้วจะต่างกันเป็นปกติไหมครับ ผมได้ลองส่งไปถาม IR แล้วแต่ยังไม่ได้รับการตอบกลับมา เลยอยากนำมาถามในนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพครับ

ผมคิดว่าก็ต้องถามดีเทลกับบริษัทแหละครับ ว่าการ declare รายจ่ายในงบการเงิน กับในหมายเหตุประกอกงบการเงินนั้นแต่ต่างกันอย่างไร

ส่วนใหญ่ที่มันต่างกันเพราะคำจำกัดความแตกต่างกันครับ การตีรายจ่ายของการทำธุรกิจทั่วไป กับการตีรายจ่ายในมุมมองงบการเงินนั้นต่างกันอยู่ครับ และตัวเลขมักไม่ตรงกันเป๊ะๆอยู่แล้ว เป็นเหตุผลที่เราต้องมีงบกระแสเงินสดมา cross check กับงบกำไรขาดทุนนั่นเองครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam