Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ Setsmart งบไม่ตรง

(@mark-33)
Estimable Member
Topic starter  

ทำไมงบใน Setsmart ถึงไม่ตรงกับงบจริงหรอครับ ผมลองดูรายการอื่นๆแล้วก็ไม่เห็นว่าเค้าน่าจะเอาตัวเลขจากรายการอื่นมารวมเลยครับ แล้วควนแก้ไขให้ตรงไหมครับ

This topic was modified 2 months ago by ANTadmin

(@mark-33)

แต่ถ้าปรับเป็น Accumulate แล้วดู Yeary ก็ตรงนะครับ แต่พอ QoQ กลับไม่ตรงงงไหมครับ555

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mark-33

แต่ถ้าปรับเป็น Accumulate แล้วดู Yeary ก็ตรงนะครับ แต่พอ QoQ กลับไม่ตรงงงไหมครับ555

สาเหตุที่ชัดเจนพี่ก็ไม่รู้จริงๆอ่ะนะ จริงๆก็เห็นมาพักใหญ่ๆแล้ว แต่ด้วยความที่มันมักจะคลาดเคลื่อนไม่มากนัก บวกกับตัวเลขสิ้นปีมันตรงกัน ก็เลยไม่ได้ซีเรียสมาก 

แต่จริงๆมันจะมีบางตัวเลขที่ผิดพลาดเยอะเหมือนกันนะ เช่นโยกไปอยู่คนละบรรทัดเลย ส่วนนี้พี่เข้าใจว่าอาจจะเป็นเรื่อง Human error ซึ่งพอก้อนใหญ่มันก็จะสังเกตเห็นได้ง่ายกว่าเราก็เข้าไปเช็คกับงบจริง แล้วแก้ไขในไฟล์ excel เราอ่ะ

ReplyQuote
(@mark-33)

อันนี้ตัวเลขสิ้นปีมันไม่ตรงกัน เวลาฟัง oppday ไปด้วยก็เลยแอบหงุดหงิดว่าตัวเลขมันไม่ตรงกันเหมือนกันครับ

ขอถามเรื่องการ valuation แบบ relative หน่อยครับ พอดีผมได้ฟังคลิปนึงว่าจุดอ่อนของวิธี relative คือถ้าเราดู p/e ของอุคสาหกรรม บางทีบางช่วงอุคสาหกรรมนั้นอาจจะ undervalue ก็เลยสงสัยว่าเราจะดูยังไงครับว่าอุตสาหกรรมมัน undervalue หรือ โดนลด p/e แบบถาวรจริงๆ ยกตัวอย่างเช่น ธนาคารที่เมื่อก่อน p/bv 2 เท่า ตอนนี้ 1 เท่า หรือ กลุ่ม com7 cpw spvi ที่เหลือ 11-16 เท่า

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mark-33

อันนี้ตัวเลขสิ้นปีมันไม่ตรงกัน เวลาฟัง oppday ไปด้วยก็เลยแอบหงุดหงิดว่าตัวเลขมันไม่ตรงกันเหมือนกันครับ

ขอถามเรื่องการ valuation แบบ relative หน่อยครับ พอดีผมได้ฟังคลิปนึงว่าจุดอ่อนของวิธี relative คือถ้าเราดู p/e ของอุคสาหกรรม บางทีบางช่วงอุคสาหกรรมนั้นอาจจะ undervalue ก็เลยสงสัยว่าเราจะดูยังไงครับว่าอุตสาหกรรมมัน undervalue หรือ โดนลด p/e แบบถาวรจริงๆ ยกตัวอย่างเช่น ธนาคารที่เมื่อก่อน p/bv 2 เท่า ตอนนี้ 1 เท่า หรือ กลุ่ม com7 cpw spvi ที่เหลือ 11-16 เท่า

นี่แหละครับที่เค้าเรียกว่าการ valuation เป็นทั้งศาสตร์ และศิลป์ ครับ วิธีที่จะทำให้เราเข้าใจเรื่อง P/E มากขึ้นแนะนำว่าควรศึกษาและประเมินมูลค่าทั้งตลาดดูครับ จะทำให้เราเข้าใจมุมมองการให้ p/e มากขึ้นอ่ะมาร์ค คือมันอธิบายให้เป๊ะๆยากมากครับ แต่ถ้าเรา monitor ทั้งตลาดเราจะเห็นภาพ เห็นความกังวลตลาดชัดเจนขึ้นครับ หลักๆตลาดจะให้ p/e ขึ้นอยู่กับความ โลภ และความกลัวครับ ถ้ามั่นใจมากก็ให้ p/e เพิ่มขึ้นได้ทันทีครับ ดังนั้นมันต้องดูเป็นเคสๆของแต่ละบริษัทไปเลยครับ ยกตัวอย่าง cococo ที่เดิมตลาดไม่มั่นใจก็ให้ p/e ต่ำแค่ 12x แต่พอ q4 ออกมาทำให้นลท.มั่นใจมากกขึ้นก็พร้อมจะให้ p/e เพิ่มขึ้นทันทีเป็นต้นครับสะท้อนความมั่นใจของนักลงทุน สรุปคือ เราต้องติดตามข้อมูลบริษัทอย่างใกล้ชิดมากๆครับ และเข้าใจความคิดของตลาดครับนี่แหละครับ relative ของแทร่

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam