Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การวิเคราะห์เชิงคุณภาพ ของการบ้านที่ส่งไป

(@urpanita)
Active Member
Topic starter  

รบกวนขอให้อาจารย์ comment การวิเคราะห์เชิงคุณภาพที่อ้อ ได้ส่งไปกับการบ้านเมื่อคืนค่ะ

1. หลักๆ ถ้าเทียบกับเป้าหมายที่ตั้ง หุ้นที่เลือก น่าจะไม่เติบโต ตามเป้าหมาย ที่อ้อตั้งไว้ >>> การคุยกับ IR, เป้าหมายที่ผู้บริหารแจ้ง  จึงสำคัญมาก

2. ในส่วนของการวิเคราะห์เชิงคุณภาพ IP, CPW และ TPIPP    มีจุดไหนของหุ้น ทั้ง 3 ประเภทธุรกิจ ที่อ้อต้องไปหาเพิ่มเติมอีก   

IP >> รอเช็คว่า ผู้บริหารสามารถทำได้จริง ตามเป้าหรือไม่  (Fair PE ที่ประเมินมา จึงดูสูงเกินไป), ศึกษาธุรกิจร้านขายยาเพิ่ม

CPW >> รอเช็คว่า ผู้บริหารสามารถทำได้จริง ตามเป้าหรือไม่  (Fair PE ที่ประเมินมา จึงดูสูงเกินไป)

TPIPP >> ด้วยลักษณะธุรกิจการเติบโต (ลงทุนเพิ่ม มี project สร้างโรงงาน อีกหลายโรง) ไม่น่าจะถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้

รบกวนอาจารย์แนะนำนะคะ

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ 

อ้อ (ปณิตา) รุ่นที่ 30

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @urpanita

รบกวนขอให้อาจารย์ comment การวิเคราะห์เชิงคุณภาพที่อ้อ ได้ส่งไปกับการบ้านเมื่อคืนค่ะ

1. หลักๆ ถ้าเทียบกับเป้าหมายที่ตั้ง หุ้นที่เลือก น่าจะไม่เติบโต ตามเป้าหมาย ที่อ้อตั้งไว้ >>> การคุยกับ IR, เป้าหมายที่ผู้บริหารแจ้ง  จึงสำคัญมาก

2. ในส่วนของการวิเคราะห์เชิงคุณภาพ IP, CPW และ TPIPP    มีจุดไหนของหุ้น ทั้ง 3 ประเภทธุรกิจ ที่อ้อต้องไปหาเพิ่มเติมอีก   

IP >> รอเช็คว่า ผู้บริหารสามารถทำได้จริง ตามเป้าหรือไม่  (Fair PE ที่ประเมินมา จึงดูสูงเกินไป), ศึกษาธุรกิจร้านขายยาเพิ่ม

CPW >> รอเช็คว่า ผู้บริหารสามารถทำได้จริง ตามเป้าหรือไม่  (Fair PE ที่ประเมินมา จึงดูสูงเกินไป)

TPIPP >> ด้วยลักษณะธุรกิจการเติบโต (ลงทุนเพิ่ม มี project สร้างโรงงาน อีกหลายโรง) ไม่น่าจะถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้

รบกวนอาจารย์แนะนำนะคะ

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ 

อ้อ (ปณิตา) รุ่นที่ 30

2. ผมคิดว่าเราต้อง Find out ให้ได้ก่อน ด้วยการหาข้อมูลลงดีเทลจากผู้บริหารครับ ว่าเค้าจะทำอย่างไร ให้ได้ตามเป้าหมาย ในแต่ละบรรทัดของ Financial Projection ครับ ดังนั้นเราต้องเข้าใจโครงสร้างงบการเงินของบริษัทว่ามีบรรทัดไหนที่สามารถทำได้ และบรรทัดไหนที่เป็นปัญหาต้อง find out ครับ ถ้าเราอ่านงบการเงินไม่ขาด เราก็จะไม่รู้ว่าจะถามอะไร ใน 3 ธุรกิจนี้ด้วยความที่ผมเองก็ไม่ได้ลงลึกในกิจการ ดังนั้นผมจึงไม่ทราบเช่นกันว่าบรรทัดไหนในงบการเงินที่จะมีปัญหาอ่ะครับ 🙂

urpanita reacted
ReplyQuote
(@urpanita)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88  ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ  ยังมีอีกหลายเรื่องที่ต้องพัฒนาและทำการบ้านเพิ่ม อาจารย์อย่าเพิ่งเบื่อตอบคำถามนะคะ 😊 😊

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @urpanita

@prapas-b88  ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะคะ  ยังมีอีกหลายเรื่องที่ต้องพัฒนาและทำการบ้านเพิ่ม อาจารย์อย่าเพิ่งเบื่อตอบคำถามนะคะ 😊 😊

ยินดีเสมอครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam