Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ mindset ครับ

(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

ผมอยากรู้ว่า mindset แบบนี้ของผมมันถูกต้องไหมครับ คือตอนนี้ผมดูหุ้นอยู่ทั้งหมด 5 ตัวคือ cpall mtc ntv sabrina S11 ซึ่งผมเริ่มนับราคาจากวันที่ผมเริ่มดูหุ้นเป็นวันแรกcpall ลงจาก 65 มาที่ 58.5 คิดเป็น 10% mtc ลงจาก 60.25 มาที่ 56 คิดเป็น 7.5% SABINA ลงมาจาก 20 เป็น 19.30 คิดเป็น 3.5% ส่วนอีก 2 ตัวที่เหลือลงมาไม่ถึง 2 เปอร์เซ็นต์ครับ เดิมผมตั้งใจจะกระจายพอร์ตให้ทุกตัวเท่าๆกันโดยให้ cpall มากกว่าคนอื่นหน่อยครับ แต่พอเห็นส่วนลดแบบนี้ผมเลยอัดแต่ CPALL อย่างเดียวจนกลายเป็นประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ของพอร์ต เพราะ 1.ส่วนลดดีกว่า 2.เป้าหมายผมต้องการถือยาวและผลตอบแทน 15% ต่อปีซึ่ง cpall ตอบโจทย์อยู่แล้ว ผมอยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์และแนะนำ MINDSET ให้ผมน่ะครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

ผมอยากรู้ว่า mindset แบบนี้ของผมมันถูกต้องไหมครับ คือตอนนี้ผมดูหุ้นอยู่ทั้งหมด 5 ตัวคือ cpall mtc ntv sabrina S11 ซึ่งผมเริ่มนับราคาจากวันที่ผมเริ่มดูหุ้นเป็นวันแรกcpall ลงจาก 65 มาที่ 58.5 คิดเป็น 10% mtc ลงจาก 60.25 มาที่ 56 คิดเป็น 7.5% SABINA ลงมาจาก 20 เป็น 19.30 คิดเป็น 3.5% ส่วนอีก 2 ตัวที่เหลือลงมาไม่ถึง 2 เปอร์เซ็นต์ครับ เดิมผมตั้งใจจะกระจายพอร์ตให้ทุกตัวเท่าๆกันโดยให้ cpall มากกว่าคนอื่นหน่อยครับ แต่พอเห็นส่วนลดแบบนี้ผมเลยอัดแต่ CPALL อย่างเดียวจนกลายเป็นประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ของพอร์ต เพราะ 1.ส่วนลดดีกว่า 2.เป้าหมายผมต้องการถือยาวและผลตอบแทน 15% ต่อปีซึ่ง cpall ตอบโจทย์อยู่แล้ว ผมอยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์และแนะนำ MINDSET ให้ผมน่ะครับ

เป้าหมาย 15% อาจจะต้องมีหุ้นโตเร็วสัดส่วนประมาณ 20% มาช่วยดึงขึ้นในระยะยาวครับ 

ส่วนการที่เราเวทน้ำหนักหุ้นตัวใดตัวหนึ่งมากกว่า ไม่ใช่เรื่องผิด แต่เราควรต้องเข้าใจสถานการณ์ และความเสี่ยงที่ตามมาครับ เช่น

CPALL ปัจจุบันที่ราคามีส่วนลดมากเพราะอะไร ก็เพราะได้รับผลกระทบจากทั้งโควิด และมาตรการภาครัฐที่ "ไม่สนับสนุน" เท่ากับ 2 แรงรวมกันเลย

ดังนั้นถามต่อว่า แล้วเมื่อไหร่ที่ปัจจัยลบเหล่านี้จะหมดไป ก็ต้องเปิดประเทศ มีนักท่องเที่ยวกลับเข้ามาอย่างน้อย 75% ของเดิม หรือ สัก 30 ล้านคนขึ้นไป เป็นต้น ทุกอย่างก็ควรที่จะกลับเข้าสู่ภาวะปกติ 

คำถามต่อมาคือ เมื่อไหร่ ข้อนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยภายนอกอย่างเจ้าตัวโควิด ว่าจะมีความรุนแรงมากแค่ไหน ถ้าเชื้อรุนแรง อัตราเสียชีวิตสูง ก็มีโอกาส lockdown ซึ่งส่งผลลบต่อเนื่อง หุ้นก็จะยังไม่ฟื้น

แต่จากประสบการณ์ผมพบว่า ข่าวดีที่ว่า "ต่อไปนี้เราจะไม่ lockdown อีกแล้ว" จะมาตอนที่ไม่มีใครทราบล่วงหน้าแน่นอน พอมาแล้วราคาหุ้นก็จะวิ่งขึ้นไปทันที ดังนั้น เราจึงจำเป็นต้องอดทนกับสภาวะ "ไม่แน่นอน" ของสถานการณ์นี้ไปจนกว่าจะจบจริงๆ 

ดังนั้น หากคุณมิกไม่ซีเรียสสถานการณ์แบบนี้ การเวทน้ำหนัก cpall เยอะๆ 80% ก็ไม่ใช่เรื่องผิดครับ

แต่...มีนักลงทุนหลายคนที่อาจจะรู้สึกดีกว่าที่ได้ถือหุ้นอะไรก็ได้ แล้วราคาหุ้นขึ้นไปเร็วๆ ข้อนี้ผมก็เข้าใจเช่นกัน แต่หุ้นที่ขึ้นเร็วๆในระยะสั้นก็ไม่ได้แปลว่าจะสามารถถือลงทุนในระยะยาวได้เช่นกัน มันก็ต้องแลกอะไรบางอย่างมา เป็นต้นครับ

ดังนั้นสรุปคือ ไม่ผิดหรอกครับ แต่เราอาจจะต้องทนอึดอัดหน่อย เพราะราคา cpall จะยังไม่ไปไหนจนกว่าจะไม่มีการ lockdown อีกต่อไปนั่นเอง แต่ถ้าเรารับได้ ไม่ต้องการเปิดพอร์ตดูบ่อย เน้นถือยาวจริงๆ รับรอบว่าผลตอบแทนก็จะได้ตามที่คาดค่อนข้างแน่นอนครับ แต่อย่างที่บอกว่าควรมีน้ำหนักหุ้นโตเร็วสัก 20% ช่วยดึงหน่อยก็จะดีกว่าครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam