Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง สูตร Rate ใน Template

(@sanya-harmonylife)
Eminent Member
Topic starter  

เรียนสอบภาม อ.ประพาส เรื่อง สูตร Rate ใน Template ครับ

1. ทำไมใช้ข้อมูล จากปี 2009-2019 ครับ(ตามรูปภาพแนบ)

โซ่ รุ่น 3

2. ถ้ากรณี มีข้อมูลแค่ปี 2016-2020 จะต้องเปลี่ยนสูตร Rate มาเป็นปี 2016-2019 ถูกต้องมั้ยครับ(ตามรูปแนบ)

ขอบคุณครับ

โซ่ รุ่น 3

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sanya-harmonylife

เรียนสอบภาม อ.ประพาส เรื่อง สูตร Rate ใน Template ครับ

1. ทำไมใช้ข้อมูล จากปี 2009-2019 ครับ(ตามรูปภาพแนบ)

โซ่ รุ่น 3

พอดีว่าปี 2008 ตอนนั้นยังไม่มีกฎการแยกข้อมูลของ Selling Expense กับ Admins Expense ออกจากกันครับ มันเลยจะคำนวณ Rate ไม่ได้ เลยต้องเลื่อนมาคำนวณปี 2009 แทน ผมเลยเลื่อนข้อมูลตัวอื่นมาคำนวณปี 2009 ด้วยเพื่อเปรียบเทียบกันได้ครับ

ReplyQuote

2. ถ้ากรณี มีข้อมูลแค่ปี 2016-2020 จะต้องเปลี่ยนสูตร Rate มาเป็นปี 2016-2019 ถูกต้องมั้ยครับ(ตามรูปแนบ)

ขอบคุณครับ

โซ่ รุ่น 3

จริงๆเราอยากคำนวณถึงปีล่าสุด ถูกไหมครับ เพียงแต่ว่าในปี 2020 นั้น บางบริษัทรายได้และกำไรผิดปกติมากเกินไป ผมจึงใช้ปี 2019 แทนจะดีกว่า แต่ถ้าบริษัทไหนไม่ได้รับผลกระทบเชิงลบ เราสามารถคำนวณจนถึงปี 2020 ได้เลยครับ 😉

ReplyQuote

ขอบคุณครับอาจารย์

โซ่

ReplyQuote

จริงๆเราอยากคำนวณถึงปีล่าสุด ถูกไหมครับ เพียงแต่ว่าในปี 2020 นั้น บางบริษัทรายได้และกำไรผิดปกติมากเกินไป ผมจึงใช้ปี 2019 แทนจะดีกว่า แต่ถ้าบริษัทไหนไม่ได้รับผลกระทบเชิงลบ เราสามารถคำนวณจนถึงปี 2020 ได้เลยครับ 

****แล้วในอนาคต ถ้าเราจะคำนวนสูตร Rate ปีถัดๆ ไป เราต้องตัดข้อมูลปี 2020 ออกไป ทุกครั้งใช่มั้ยครับ??

เช่น เราคำนวน จากปี 2009-2022 (โดยต้องตัดข้อมูลของปี 2020 ออกเนื่องจากรายได้และกำไรผิดปรกติมากเกินไป)

ถูกต้องมั้ยครับ?? และถ้าตัดออกสูตร Rate ต้องเปลี่ยนไปยังไงครับ??

โซ่ รุ่น 3

ReplyQuote

จริงๆเราอยากคำนวณถึงปีล่าสุด ถูกไหมครับ เพียงแต่ว่าในปี 2020 นั้น บางบริษัทรายได้และกำไรผิดปกติมากเกินไป ผมจึงใช้ปี 2019 แทนจะดีกว่า แต่ถ้าบริษัทไหนไม่ได้รับผลกระทบเชิงลบ เราสามารถคำนวณจนถึงปี 2020 ได้เลยครับ 

****แล้วในอนาคต ถ้าเราจะคำนวนสูตร Rate ปีถัดๆ ไป เราต้องตัดข้อมูลปี 2020 ออกไป ทุกครั้งใช่มั้ยครับ??

เช่น เราคำนวน จากปี 2009-2022 (โดยต้องตัดข้อมูลของปี 2020 ออกเนื่องจากรายได้และกำไรผิดปรกติมากเกินไป)

ถูกต้องมั้ยครับ?? และถ้าตัดออกสูตร Rate ต้องเปลี่ยนไปยังไงครับ??

โซ่ รุ่น 3

สูตรเรทจะมองข้ามไปอยู่แล้วครับ 🙂

ReplyQuote

อ้อ หมายถึงสูตร Rate จะคำนวนข้ามให้อัตโนมัติ เราไม่ต้องทำอะไรมันใช่มั้ยครับ???

ขอบคุณครับ

โซ่ รุ่น 3

ReplyQuote

อ้อ หมายถึงสูตร Rate จะคำนวนข้ามให้อัตโนมัติ เราไม่ต้องทำอะไรมันใช่มั้ยครับ???

ขอบคุณครับ

โซ่ รุ่น 3

ใช่ครับ ไม่ต้องทำอะไรครับ 😉

ReplyQuote
(@supara-nutcharoen)
Active Member

อาจารย์คะสอบถามการใช้Template ค่ะ

1. เวลาวางงบการเงินจากset smart และปรับข้อมูลแล้ว ทำไมตัวเลขในบางรายการไม่มาคะ

2. ถ้าตัวเลขไม่มาเราต้องกรอกเองรึเปล่าคะ

3 ตัวอย่างที่ส่งมาลองทำ งบของTTW แล้วข้อมูล Property, Plant and Equipments - Net ไม่ขึ้นน่ะค่ะไม่รู้ทำอะไรผิดรึเปล่าค่ะ เคยทำกับงบบริษัทอื่นๆ ก็เจอปัญหาคล้ายๆกัน รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูให้หน่อยนะคะ

ReplyQuote

@supara-nutcharoen 

มีผิดพลาดตอนขั้นตอน ค้นหาคำว่า " - " แล้วแทนด้วย 0 ครับ ที่เราไปเลือกช่องแรกที่เป็นข้อมูลมาด้วยครับ จึงทำให้การดึงข้อมูลผิดพลาดครับ

Property, Plant and Equipments0Net

จะสังเกตได้ว่า จริงๆต้องเป็น ...... and Equipments - Net ถูกไหมครับ แต่มันถูกแทนที่ด้วย 0 แทนครับ

ReplyQuote
(@supara-nutcharoen)
Active Member

@prapas-b88 เข้าใจแล้วค่ะอาจารย์ ทำผิดตอนเลือกข้อมูลแทนที่

แต่วันนี้ลองทำใหม่อาการหนักกว่าเดิม

ส่งไฟล์ advanc มาให้ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะคะ

ข้อมูลมันไม่ตามมาทั้งหมดเลยค่ะ ต้องทำอะไรผิดอีกแน่ๆ 😫 

ReplyQuote

Posted by: @supara-nutcharoen

@prapas-b88 เข้าใจแล้วค่ะอาจารย์ ทำผิดตอนเลือกข้อมูลแทนที่

แต่วันนี้ลองทำใหม่อาการหนักกว่าเดิม

ส่งไฟล์ advanc มาให้ค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะคะ

ข้อมูลมันไม่ตามมาทั้งหมดเลยค่ะ ต้องทำอะไรผิดอีกแน่ๆ 😫 

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเกิดจากทาง SET Smart มีการเปลี่ยนแปลงชื่อแต่ละบรรทัดเลยครับ

วิธีการแก้ไขนะครับ เราจะต้อง Copy ข้อความจากงบการเงินด้านบนมาวางแทนของเดิมเลยครับ เช่น

ประโยคที่ว่า "Cash And Cash Equivalents" ครับ ที่ต้อง copy จากด้านบนของงบที่มาจาก set smart มาวางแทนในตารางด้านล่างครับ 

ผมลองทำ 2 ช่อง คือ Cash And Cash Equivalents กับ Short-Term Investments - Net ให้ดูแล้วส่งไฟล์กลับนะครับ ถ้า Copy ครบทุกอันแล้วตัวเลขก็จะดึงมาตามปกติครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam