Forum

Notifications
Clear all

สอบถามไฟล์ Template V2021.07.26

Page 1 / 3

(@kanjana-thongra-ar)
Topic starter  

เรียนสอบถามค่ะอาจารย์

จากไฟล์ Template V2021.07.26 / sheet CPALL / Short-Term Investments - Net บรรทัดที่ 356

คอลัมน์ O358, O359 (Q2, Q3) ตัวเลข 2 ที่แสดงอยู่ คืออะไรคะ?

ขอบคุณค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kanjana-thongra-ar

เรียนสอบถามค่ะอาจารย์

จากไฟล์ Template V2021.07.26 / sheet CPALL / Short-Term Investments - Net บรรทัดที่ 356

คอลัมน์ O358, O359 (Q2, Q3) ตัวเลข 2 ที่แสดงอยู่ คืออะไรคะ?

ขอบคุณค่ะ

เงินลงทุนชั่วคราวครับ แต่สูตรอาจจะเพี้ยนนิดหน่อยทำให้มีตัวเลขใน Q2-3 ด้วยครับ

วิธีการแก้ไขนะครับ

- ให้ Copy O351-O354 มาแปะ ที่ O357-O360
- จากนั้น เลือก Cell O357-O360 แล้วกด Ctrl+H
- ช่องด้านบนใส่ 350 ช่องด้านล่างใส่ 356 เป็นอันเสร็จครับ

ขอบคุณที่ช่วย Feedback คร้าบ

ReplyQuote
(@raweewat-boonpoung)

ไม่มีคำอธิบายรูปภาพ เปิด File template แล้วมี Error ตามภาพครับ แก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ

ReplyQuote

@raweewat-boonpoung ผมมองไม่เห็นเลยครับ พอจะแนบรูปไฟล์เต็มมาอีกทีได้ไหมครับ

ReplyQuote
(@mark-8)
Active Member

@prapas-b88

พบสูตรผิดในลักษณะนี้ ตรง Template ของ MTC ด้วยครับผม

ReplyQuote
(@mark-8)

เรียน อ.ประพาส

อยากรบกวนสอบถามอาจารย์ครับหลังทำไฟล์ Template ผมพบปัญหา คือหุ้นบางตัว ข้อมูลช่อง Net Profit (Loss) Attributable To : Owners Of The Parent ไม่ขึ้นครับ ตอนนี้เจอ 3 หุ้นแล้วที่ไม่ขึ้น คือ TKN , Vranda และ SNC ครับ

🤣 🤣 🤣 รบกวนอาจารย์ดูสูตร Excelให้ทีครับ ไม่อยากkey manual เอง 😥 

ด้วยความนับถือ

ReplyQuote

Posted by: @mark-8

@prapas-b88

พบสูตรผิดในลักษณะนี้ ตรง Template ของ MTC ด้วยครับผม

อาาา ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมแก้ไขครับ

ReplyQuote

Posted by: @mark-8

เรียน อ.ประพาส

อยากรบกวนสอบถามอาจารย์ครับหลังทำไฟล์ Template ผมพบปัญหา คือหุ้นบางตัว ข้อมูลช่อง Net Profit (Loss) Attributable To : Owners Of The Parent ไม่ขึ้นครับ ตอนนี้เจอ 3 หุ้นแล้วที่ไม่ขึ้น คือ TKN , Vranda และ SNC ครับ

🤣 🤣 🤣 รบกวนอาจารย์ดูสูตร Excelให้ทีครับ ไม่อยากkey manual เอง 😥 

ด้วยความนับถือ

เคสนี้ผมเองก็เริ่มเจอบ้างครับ เหตุผลเกิดจาก Set smart ใช้ข้อความที่ไม่ตรงกันในหุ้นบางตัวครับ หลักๆเกิดจาก "ช่องว่าง" หรือ Space bar ที่ไม่เท่ากันครับ หากตัวไหนที่กำไรสุทธิไม่ขึ้น เราต้อง "Copy" บรรทัด "กำไรสุทธิ" ด้านบน มาแปะใสส่วนหัวของตารางครับ เพื่อให้สามารถ vlookup ได้ถูกต้องครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มี Live ผมจะพูดประเด็นนี้อีกครั้งนึงครับ ขอบคุณมากสำหรับ Feedback นะครับ ^ ^

ReplyQuote
(@mark-8)

@prapas-b88 แก้ไขตามอาจารย์เรียนร้อยครับ ค่าNet Profit show แล้วครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอโทษครับ อจ. ตอบช้าไปหน่อย

Error เป็นไปตามลำดับภาพนะครับ

Img1,Img2,Img3,Img4 และถ้าเปิดใช้ ต่อไป สักพักจะขึ้น error ตาม img2 ครับ

ขอบคุณครับ

เอก

ReplyQuote
(@rasri-khongsumrit)
Eminent Member

ทำออกมาเป็นแบบนี้ค่ะผิดตรงไหนค่ะอาจารย์

ReplyQuote

Posted by: @raweewat-boonpoung

@prapas-b88 ขอโทษครับ อจ. ตอบช้าไปหน่อย

Error เป็นไปตามลำดับภาพนะครับ

Img1,Img2,Img3,Img4 และถ้าเปิดใช้ ต่อไป สักพักจะขึ้น error ตาม img2 ครับ

ขอบคุณครับ

เอก

โอ้ ผมไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ ไม่มั่นใจเท่าไหร่ว่าเกิดจากอะไรนะครับ เพราะผมลองนำไฟล์ไปใช้หลายเครื่องแล้วก็ใช้ได้ปกติ

ถ้าให้เดาเบื้องต้นนะครับ

1. อาจเป็นที่อินเตอร์เน็ตได้นะครับ

2. อาจเป็นที่ Admin Permission ใน windows ซึ่งผมก็ไม่ได้รู้วิธีแก้เลยครับ

ยังไงผมลองแนะนำวิธีแก้ไข 3 แนวทางนะครับ

1. ลอง download ไฟล์ Template ล่าสุดไปทดลองอีกครั้ง

2. ลองเปลี่ยนเครื่องเทสไฟล์ดูอีกทีครับ เพื่อให้เราหาสาเหตุว่ามันเป็นเพราะสูตรแน่ๆรึเปล่า

3. ลองเปลี่ยนอินเตอร์เน็ตที่ใช้ดูครับ

ReplyQuote

Posted by: @rasri-khongsumrit

ทำออกมาเป็นแบบนี้ค่ะผิดตรงไหนค่ะอาจารย์

ผมพอทราบละครับ ปัญหาเกิดจาก บรรทัด Net Profit ไม่ดึงข้อมูลมาครับ คำอธิบาย และแก้ไขอยู่ใน Live วันจันทร์ที่ผ่านมา ตอนท้ายเลยครับ เราต้องขึ้นไป Copy ข้อความกำไรสุทธิด้านบน มาแปะใหม่ครับ เป็นปัญหาทางเทคนิคที่ Set Smart เปลี่ยนฟอร์มไปมาค่อนข้างบ่อยครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณครับ แก้ได้แล้วครับ - permission on windows

ReplyQuote
(@rasri-khongsumrit)
Eminent Member

@prapas-b88พี่พยายามcopyแล้วค่ะแต่ทำแล้วเหมือนจะต้องลบหัวข้อก่อนแล้วcopyมาวางทำหลายครั้งแล้วไม่มาสักทีค่ะพี่รบกวนอธิบายเป็นข้อๆได้มั้ยค่ะว่าทำอะไรก่อนอะไรอ่ะค้ะพี่ไม่เก่งเรื่องเอ็กเซลเลยอย่าพึ่งเบื่อพี่นะค่ะพี่หัวช้าค่ะ

ReplyQuote
Page 1 / 3
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam