Forum

Notifications
Clear all

สอบถามไฟล์ Template V2021.07.26

Page 3 / 3

(@mark-8)
Active Member

เรียน อ. Prapas B

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมติด *error เพิ่มเติมอีกตามนี้ครับ

1) Management And Directors' Remuneration

Other Expenses (Edited) ไม่มีค่า ทำให้ ค่าขึ้น error ครับ 

2) Short-Term Debt

Total Debt ไม่มีค่า ทำให้ ค่าขึ้น error ครับ 

3) Share Of Profit (Loss) From Investments Accounted For Using The Equity Method

Other Gains (Losses) ไม่มีค่า ทำให้ ค่าขึ้น error ครับ 

4) Selling Expenses

Other Expenses (Edited) ไม่มีค่า ทำให้ ค่าขึ้น error ครับ 

5) EBIT 

EBITDA

EBT

Income Tax Expense

ROIC

EV/EBITDA       ค่าขึ้น error ครับ 

ทั้งหมดจะแก้อย่างไรดีครับ

รายละเอีดตามรูปแนบครับผม

ขอบคุณครับ

ปล . ไม่ได้เป็นทุกหุ้นครับผม จะเป็นบางหุ้น เช่น Vranda , Atp30 , Cpn ครับ เท่าที่สังเกตุดูค่ามันไม่มีให้Vlookup ครับ*

😥 😥 😥 รบกวนอาจารย์ปรับสูตร Excel ขั้นเทพให้ทีครับ

ReplyQuote
(@rasri-khongsumrit)
Eminent Member

พี่งงค่ะอาจารย์คำถามของที่ส่งให้อาจารย์หายไปไหนค่ะหาไม่เจอค่ะไม่เห็นคำตอบด้วยค่ะมี

ReplyQuote

อีกรายการที่ทำแล้วมันออกมาเป็นแบบนี้เป็นการเงินค่ะคือ ask ค่ะ พี่เลยส่งใหม่ให้อาจารตรวจให้หน่อยค่ะว่าพี่ทำผิดตรงไหนค่ะ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rasri-khongsumrit

ส่งถูกมั้ยค่ะอาจารย์

ผมส่งไฟล์ Sccc คืนให้แล้วนะครับ แก้ไขแล้วครับ

ส่วน ask แก้ไขไม่ได้นะครับ เกิดจาก Set Smart แก้ไขฐานข้อมูลครับ

ReplyQuote

Posted by: @itsarayuth-numrith

สอบถามอาจารย์ครับ

1.ในไฟล์ Template ตรงผลรวมของ Balance Sheet หัวข้อ Short-Term Borrowings หากในไฟล์ขึ้นว่า N/A (ทำให้คำนวนค่าอื่นๆ ต่อไม่ได้) ผมสามารถแทนค่า 0 ลงไปแทน N/A ได้เลยไหมครับ 

2.ในช่อง Price เมื่อใส่ชื่อหุ้นแล้ว ไฟล์จะอัพเดทราคาปัจจุบัน ให้ Real time เลยไหมครับ พอดีไฟล์ที่ผมทำราคาที่ขึ้นมา ไม่ตรงกับราคาปัจจุบันครับ เลยไม่แน่ใจว่าผมทำตรงไหนผิดไปรึป่าว

ขอบคุณครับ

โอ๊ต รุ่น11

1. ได้เลยครับ เป็นวิธีการแก้ไขที่ถูกต้องแล้วครับ

2. ไม่ Realtime ครับ เป็นราคาปิดของวันก่อนหน้าครับ

ReplyQuote

Posted by: @mark-8

รบกวนสอบถามครับ หุ้น SNC พบว่า Short-Term Borrowings ขึ้น N/A หาไม่เจอครับ ผมดู Data ดิบแล้ว พบว่าไม่มี Item นี้จริงๆครับ

ทำให้ EV/EBITDA  คำนวณไม่ได้ครับ 

ปัญหานี้ผมสามารถ Manual ใส่ 0 ที่ Short-Term Borrowings ได้เลยถูกต้องมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ถูกต้องครับคุณมาร์ค 

ReplyQuote

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมติด *error เพิ่มเติมอีกตามนี้ครับ

1) Management And Directors' Remuneration

2) Short-Term Debt

Total Debt ไม่มีค่า ทำให้ ค่าขึ้น error ครับ 

3) Share Of Profit (Loss) From Investments Accounted For Using The Equity Method

Other Gains (Losses) ไม่มีค่า ทำให้ ค่าขึ้น error ครับ 

4) Selling Expenses

5) EBIT 

EBITDA

EBT

Income Tax Expense

ROIC

EV/EBITDA       ค่าขึ้น error ครับ 

ทั้งหมดจะแก้อย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

ปล . ไม่ได้เป็นทุกหุ้นครับผม จะเป็นบางหุ้น เช่น Vranda , Atp30 , Cpn ครับ เท่าที่สังเกตุดูค่ามันไม่มีให้Vlookup ครับ*

😥 😥 😥 รบกวนอาจารย์ปรับสูตร Excel ขั้นเทพให้ทีครับ

1-4 ใส่ 0 แทนจะแก้ปัญหาข้อ 5 ได้ทั้งหมดครับ

ReplyQuote
(@mark-8)

@prapas-b88 ขอบคุณครับ อาจารย์

ReplyQuote
(@mark-8)

@prapas-b88 Thank you very much อาจารย์

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

ReplyQuote
(@mark-8)

รบกวนสอบถามTemplateสำหรับ หุ้นหลุ่ม Bank เพิ่มเติมครับ ผมไม่เข้าใจหัวข้อดังนี้ครับ

1) Investment

ในไฟล์สูตรคือ =+B10+B11 Related Partiesม Other Current Assets ผมรู้สึกว่าแปลกๆ

อยากทราบว่าค่านี้ที่ถูกคือต้องเอาค่าไหนมาใส่ครับ

2) Other Expenses (Edited)

อันนี้ต้อง Manualเอง อยากทราบว่าค่านี้ที่ถูกคือต้องเอาค่าไหนมาใส่ครับ

ขอบคุณครับ

ReplyQuote

รบกวนสอบถามTemplateสำหรับ หุ้นหลุ่ม Bank เพิ่มเติมครับ ผมไม่เข้าใจหัวข้อดังนี้ครับ

1) Investment

ในไฟล์สูตรคือ =+B10+B11 Related Partiesม Other Current Assets ผมรู้สึกว่าแปลกๆ

อยากทราบว่าค่านี้ที่ถูกคือต้องเอาค่าไหนมาใส่ครับ

2) Other Expenses (Edited)

อันนี้ต้อง Manualเอง อยากทราบว่าค่านี้ที่ถูกคือต้องเอาค่าไหนมาใส่ครับ

ขอบคุณครับ

1. หมายถึง template เวอร์ชั่นใหม่รึเปล่าครับ ถ้าใช่ หุ้นกลุ่มแบงค์เป็นอะไรที่อาจจะต้องมา customized กันใหม่เลยเหมือนกันครับ แต่คร่าวๆ short-term investment จะเป็นพวก ตลาดเงินครับ interbank อะไรพวกนี้ครับ มันอาจต้องประเมินเอาหน้างานเหมือนกันครับว่ารายการไหนเป็นการลงทุนชั่วคราวครับ

2. Other Expenses เป็นรายการที่เผื่อว่าบางบริษัทมีรายจ่ายพิเศษครับ เป็น optional ครับ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีครับ ยกตัวอย่างเช่นนะครับ พวกขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยน ขาดทุนจากบริษัทร่วม อะไรแบบนี้ครับ

ReplyQuote
Page 3 / 3
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam