Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม ไฟล์ผลตอบแทนค่ะ

(@chanyarat-theankha)
Eminent Member
Topic starter  

พิมพ์คำถามไว้ในไฟล์แนบ
sheet  portfolio นะคะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ในกรณีที่มีการแบ่งขายหุ้นที่มีการจ่ายปันผลมาก่อนหน้า 

เวลาแบ่งขายต้องแก้ไขตัวเลขช่องเงินปันผลหุ้นนั้น ให้เหลือแค่ตามสัดส่วนของหุ้นที่ถืออยู่ 
และตัดออกไปตามสัดส่วนจำนวนหุ้นที่ขายออกด้วยใช่ไหมคะ 

ช่องที่ Excel กับ Streaming จะตรงกัน exactly  แม้กระทั่งจุดทศนิยมที่อาจารย์บอกคือ 

1.รายชื่อหุ้นในพอร์ต 

2.จำนวนหุ้นคงเหลือ

3.cash ตรงกับ Line available 

4.ราคาตลาด

5.market value 

แต่ต้นทุนเฉลี่ยจะไม่ตรงกัน เพราะ Streaming คิดแบบ FIFO
ทำให้มูลค่าต้นทุนรวมไม่ตรงกัน
ทำให้ unrealized P/L  และ % unrealized P/L  ไม่ตรงกันเปะ 

และ Excel มีช่องบันทึกเงินปันผล เพิ่มขึ้นมา เพื่อคำนวณผลตอบแทนรวมเงินปันผลด้วย ซึ่ง Streaming ไม่ได้คิดปันผล 

เข้าใจถูกต้องไหมคะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @chanyarat-theankha

พิมพ์คำถามไว้ในไฟล์แนบ
sheet  portfolio นะคะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ส่งไฟล์คืนให้นะครับ

ReplyQuote

Posted by: @chanyarat-theankha

ในกรณีที่มีการแบ่งขายหุ้นที่มีการจ่ายปันผลมาก่อนหน้า 

เวลาแบ่งขายต้องแก้ไขตัวเลขช่องเงินปันผลหุ้นนั้น ให้เหลือแค่ตามสัดส่วนของหุ้นที่ถืออยู่ 
และตัดออกไปตามสัดส่วนจำนวนหุ้นที่ขายออกด้วยใช่ไหมคะ 

ช่องที่ Excel กับ Streaming จะตรงกัน exactly  แม้กระทั่งจุดทศนิยมที่อาจารย์บอกคือ 

1.รายชื่อหุ้นในพอร์ต 

2.จำนวนหุ้นคงเหลือ

3.cash ตรงกับ Line available 

4.ราคาตลาด

5.market value 

แต่ต้นทุนเฉลี่ยจะไม่ตรงกัน เพราะ Streaming คิดแบบ FIFO
ทำให้มูลค่าต้นทุนรวมไม่ตรงกัน
ทำให้ unrealized P/L  และ % unrealized P/L  ไม่ตรงกันเปะ 

และ Excel มีช่องบันทึกเงินปันผล เพิ่มขึ้นมา เพื่อคำนวณผลตอบแทนรวมเงินปันผลด้วย ซึ่ง Streaming ไม่ได้คิดปันผล 

เข้าใจถูกต้องไหมคะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ถูกต้องครับ เมื่อแบ่งขายหุ้น ผมก็จะ copy > paste บรรทัดนั้น แล้วแบ่งส่วนที่ขายไว้ด้านบน ส่วนที่ยังอยู่ในพอร์ตไว้ด้านล่างครับ

และแก้ไขจำนวนหุ้นให้ตรงครับ

ทุนเฉลี่ยจะไม่ตรงกันถูกต้องครับ

เข้าใจถูกต้องทั้งหมดครับ เก่งมากๆครับ ^ ^

ReplyQuote

อาจารย์คะ รบกวนสอบถามเพิ่มอีกนิดนะคะ 

เวลาขึ้นปีที่ 3 เป็นต้นไป 

วิธีทำก็คือ เริ่มจาก การก็อปปี้ ตอนสิ้นปีที่ 2  มาเป็นต้นฉบับ 
สิ่งที่ต้องแก้ไขก่อนจะเริ่มบันทึกเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงในพอร์ต
จะมีแค่ 2 ช่อง คือ ช่อง G บรรทัด CASH กับ TOTAL ให้เป็น Deposit / Return บรรทัดตรงกับปีนั้น 

เช่น ปีที่ 3
ช่อง CASH ก็จะเป็น Deposit!B5    

ช่อง TOTAL ก็จะแก้เป็น Return!B5 

ปีที่ 4 

ช่อง CASH ก็จะเป็น Deposit!B6    

ช่อง TOTAL ก็จะแก้เป็น Return!B6 

ไปเรื่อยๆ  

ส่วนสูตรช่องอื่นๆ คงเดิมไม่ต้องแก้ไขอะไร 

ถูกต้องไหมคะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ReplyQuote

อาจารย์คะ รบกวนสอบถามเพิ่มอีกนิดนะคะ 

เวลาขึ้นปีที่ 3 เป็นต้นไป 

วิธีทำก็คือ เริ่มจาก การก็อปปี้ ตอนสิ้นปีที่ 2  มาเป็นต้นฉบับ 
สิ่งที่ต้องแก้ไขก่อนจะเริ่มบันทึกเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงในพอร์ต
จะมีแค่ 2 ช่อง คือ ช่อง G บรรทัด CASH กับ TOTAL ให้เป็น Deposit / Return บรรทัดตรงกับปีนั้น 

เช่น ปีที่ 3
ช่อง CASH ก็จะเป็น Deposit!B5    

ช่อง TOTAL ก็จะแก้เป็น Return!B5 

ปีที่ 4 

ช่อง CASH ก็จะเป็น Deposit!B6    

ช่อง TOTAL ก็จะแก้เป็น Return!B6 

ไปเรื่อยๆ  

ส่วนสูตรช่องอื่นๆ คงเดิมไม่ต้องแก้ไขอะไร 

ถูกต้องไหมคะ อาจารย์ 

ขอบคุณค่ะ 

ถูกต้องแล้วครับ 🙂

ReplyQuote

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์ 😀 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam