Forum

Notifications
Clear all

ส่งการบ้าน รุ่นที่ 30 (Feb2023)

Page 3 / 3

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @owl-baby

1.แอ็ค ปวิชนนท์

2.เป้า16% ต่อปี

ขออภัยอาจารย์ด้วยครับที่พฤหัสเตรียมตัวไม่ทัน ขออนุญาตโพสถามอาจารย์ครับ 

ขอถามแค่คร่าวๆว่า   ถ้าจะถือ5 ตัวนี้ เหนื่อยไหมครับ

ลิสที่อาจารย์ให้มา ผมไปฟัง oppday มา

ขออนุญาติเลือกหุ้นให้อาจารย์ช่วยชี้แนะ  ดังนี้ครับ

(ถ้าอาจารย์โอเคจะกลับไปทำการบ้านและประเมินมูลค่าเพิ่มเติมครับ ถ้าประเมินเองแล้วได้ใกล้เคียงกับอาจารย์ก็จะเคาะครับ)

spvi  mos 30% เลือกเพราะเป็นลูกค้ามาหลายครั้ง ชอบโดยลำเอียง   

tacc mos 29%   เลือกเพราะกำไรไปตามเซเว่น และ20ปีที่ผ่านมาก็ไม่เกิดปัญหากับเซเว่น น่าจะไปต่ออีกพักใหญ่ๆ   

plus mos 17%   เลือกเพราะเห็นเพื่อนฝรั่งชอบกิน 

xo mos 31%  เลือกเพราะเพื่อนฝรั่งกินทุกคน และเคยกินเอง 

cpanel  mos20%  ตัวนี้เคยซื้อ และขายไป ตั้งใจจะกลับไปซื้อใหม่อีกครั้งตอนที่โรงสองดอกเบี้ยและค่าเสื่อม กับรายได้เริ่มเข้าที่แล้ว 

.................,......,,,,,,....

จริงๆมีกลุ่มการเงินที่จะซื้อไว้ในพอร์ต 5% ให้ตัวเองมีแรงกระตุ้นศึกษาครับ เลือก S11 ครับ

จริงๆอยากจะถามเรื่องการประเมินมูลค่าแต่คงจะยาวไป  ไว้สอบถามเพื่อนๆในชั้นดูก่อนครับ

ผมว่าโอเคหมดครับ

OWL BABY reacted
ReplyQuote
(@padsaworn-wannakarn)
Active Member

รบกวนอาจารย์หน่อยครับ

Expected returned ที่อาจารย์คำนวณในตาราง valuation ในรูปอาจารย์คำนวณยังไงครับ 

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @padsaworn-wannakarn

รบกวนอาจารย์หน่อยครับ

Expected returned ที่อาจารย์คำนวณในตาราง valuation ในรูปอาจารย์คำนวณยังไงครับ 

ขอบคุณครับ

แบ่งเป็นปี 2022 2023 2024 2025 นะครับ สูตรเป็นดังนี้ครับ

1. 2022 >> =RRI(3,1-MOS,(1+Growth)^4)

2. 2023 >> =RRI(3,1-MOS,(1+Growth)^3)

3. 2024 >> =RRI(3,1-MOS,(1+Growth)^2)

4. 2025 >> =RRI(3,1-MOS,(1+Growth)^1)

เหตุผลที่เราใช้ตัวยกกำลังต่างกันเนื่องจากจำเป็นปีที่ไม่เท่ากันครับ เรากำลังตามดูผลตอบแทนในอนาคต 3 ปีถัดไป ด้วยการเติบโตในอนาคตที่จำนวนปีไม่เท่ากันครับ

ReplyQuote
(@padsaworn-wannakarn)
Active Member

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับ -/\-

ReplyQuote
Page 3 / 3
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam