Forum

Notifications
Clear all

ส่งการบ้านDay2 รุ่นที่ 24(19 Jan 2023)

(@creammy-pj)
Reputable Member
Topic starter  

รบกวนอ.ช่วยตรวจการบ้านให้หน่อยครับ ผมได้เลือกหุ้นมา 2 ตัว และมีคำถามRemarkไว้ในไฟล์Excelครับ การบ้านDay2นี้ผมใช้เวลาทำนานหน่อย เนื่องจากผมอ่าน56-1ทุกหน้า, งบการเงิน, MD&A, OppDayย้อนหลัง 5 ปี ตามที่อ.สอน ผมอยากให้การบ้านที่ผมทำมาแต่ละครั้งออกมาได้คุณภาพเท่าที่ผมจะทำได้ดีที่สุดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับอ. 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

ยินดีครับ ผมส่งไฟล์กลับให้แล้วนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าปัญหาจริงๆคือน่าจะขาดประสบการณ์มากกว่าครับ

การลงทุนที่ดีนั้น หัวใจอยู่ที่การ "เข้าใจธุรกิจ" ได้ขาด และลึกซึ้งครับ

ซึ่งผมมองว่าจริงๆ ก็ทำได้ดีแล้วนะครับ เพียงแต่ยังขาดประสบการณ์เป็นหลัก

แนะนำว่าคงต้องศึกษาธุรกิจให้มากขึ้น และแนะนำให้ศึกษาธุรกิจคู่แข่งทั้งหมดด้วยครับ

จะทำให้มุมมอง ความเข้าใจอุตสาหกรรมเดิมได้ลึกซึ้งเพิ่มขึ้นครับ

ประเด็นผมคิดว่าเราควรเข้าใจภาพรวมของอุตสาหกรรมอย่างชัดเจนว่าภาพการแข่งขันเป็นอย่างไร 

การศึกษาให้เข้าใจถ่องแท้ ผมให้นิยามคร่าวๆว่า ถ้าเราเข้าใจริงๆ มันควรต้องแปลว่า หากเราจะเริ่มธุรกิจนี้ด้วยตัวเอง เราก็ต้องรู้ว่าจะเริ่มต้นยังไง จะอยู่รอดในอุตสาหกรรมนี้ได้อย่างไร แบบนั้นเลยครับ ถึงจะแปลว่าเราเข้าใจธุรกิจนี้จริงๆครับ

การศึกษาธุรกิจที่หลากหลายก็จะทำให้เราเข้าใจภาพรวมของโครงสร้างเศรษฐกิจที่ขับเคลื่อนไปข้างหน้าโดยพึ่งพิงกันแทบจะทุกอุตสาหกรรมครับ

สรุปก็คือ ทำได้ดีแล้วครับ แต่ผมแนะนำว่า อาจใช้เวลามากเกินไปต่อหุ้น 1 ตัวนะครับ

อย่างที่แจ้งไปด้านบนครับ ประสบการณ์สำคัญมากๆ และเวลาก็เป็นทรัพยากรที่สำคัญเช่นกันครับ 

ผมแนะนำแบบนี้นะครับ ถ้าอยากเก่งเร็วๆ แนะนำให้ฟัง Oppday ไตรมาสละ 100 บริษัทขึ้นไปครับ เราจะเห็นภาพกว้างมากขึ้น เห็นผู้บริหารหลากหลายขึ้น เห็น Business Model เพิ่มมากขึ้นมากครับ

หลักเกณฑ์ที่ถามมาในไฟล์ ผมเองก็ตอบไม่ได้ครับ เนื่องจากการประเมินเชิงคุณภาพที่แม่นยำนั้น ต้องมี "ข้อมูล" ของทุกอุตสาหกรรม มาเพื่อเปรียบเทียบกันครับ

ดังนั้น เราจะควรเติม "ข้อมูล" เข้าไปก่อน เราถึงจะเข้าใจจริงๆครับ ซึ่งก็คือการอ่าน และฟังธุรกิจให้หลากหลาย และเยอะมากๆนั่นเองครับ

(@creammy-pj)
Reputable Member
Topic starter  

ขอบคุณมากครับอ. ผมจะนำคำแนะนำของอ.ไปพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้นครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam