Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ Other revenue

(@chanyarat-theankha)
Eminent Member
Topic starter  

1. สืบเนื่องจาก Live หุ้น SVT นะคะ 

1.1 อยากรบกวนสอบถามแนวทางการประมาณการตัว other revenue ของหุ้น ในการทำ financial projection ค่ะ 

ถ้า R1 คือ ฟังจาก OppDay
แล้ว R2 ไม่ทราบว่าเราประมาณการตัวเลขนี้อย่างไรได้บ้าง บนสมมติฐานอย่างไรคะ 

1.2 ทุกครั้งที่เราทำ financial projection เราต้องประมาณการตัวเลข ทั้ง R1 และ R2 เสมอ หรือไม่อย่างไรคะ 

2. ผบห RPH พูดใน OppDay Q3/2022 ว่า คาดว่ารายได้มี 2023 น่าจะทำได้ 1200 ล , กำไรสุทธิน่าจะทำได้ 12-15% 
การที่เราจะเลือกใช้ NPM 12% เพื่อให้ดู conservative สุด  
แล้ว เอา 1200 * 0.12 = 144 เป็น Forward Earning  >>> การทำแบบนี้จัดเป็น 
Roughly Right  หรือ Too Roughly คะ 

ขอบคุณค่ะ 

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @chanyarat-theankha

1. สืบเนื่องจาก Live หุ้น SVT นะคะ 

1.1 อยากรบกวนสอบถามแนวทางการประมาณการตัว other revenue ของหุ้น ในการทำ financial projection ค่ะ 

ถ้า R1 คือ ฟังจาก OppDay
แล้ว R2 ไม่ทราบว่าเราประมาณการตัวเลขนี้อย่างไรได้บ้าง บนสมมติฐานอย่างไรคะ 

1.2 ทุกครั้งที่เราทำ financial projection เราต้องประมาณการตัวเลข ทั้ง R1 และ R2 เสมอ หรือไม่อย่างไรคะ 

2. ผบห RPH พูดใน OppDay Q3/2022 ว่า คาดว่ารายได้มี 2023 น่าจะทำได้ 1200 ล , กำไรสุทธิน่าจะทำได้ 12-15% 
การที่เราจะเลือกใช้ NPM 12% เพื่อให้ดู conservative สุด  
แล้ว เอา 1200 * 0.12 = 144 เป็น Forward Earning  >>> การทำแบบนี้จัดเป็น 
Roughly Right  หรือ Too Roughly คะ 

ขอบคุณค่ะ 

1.1 เราอาจต้องพอเข้าใจครับว่า Other rev. นี้ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง แต่ส่วนใหญ่มักจะเป็น ดอกเบี้ยรับ, ปันผลรับ, กำไรค่าเงิน ประมาณนี้เป็นหลักครับ ซึ่งก็มักจะใกล้เคียงกันในแต่ละปี ยกเว้น "กำไรค่าเงิน" ครับ ที่อาจผันผวน ซึ่งเราไม่มีทางคาดเดาได้ถูกต้องครับ ผมก็จะดูในอดีตแล้วกะประมาณให้เท่าๆเดิมไว้ครับ

1.2 ใช่ครับ ทั้ง R1 และ R2 ครับ เพราะในบางกิจการกำไรค่อนข้างน้อย และกำไรหลักๆมาจาก R2 ก็มีครับ

2. ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการทำแบบนี้ครับ เพราะ NPM เป็นผลลัพธ์ไม่ใช่สาเหตุครับ จะทำให้เรามัวแต่มองกำไรสุทธิ ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว นักลงทุนจะมอง "สาเหตุ" มากกว่า "ผลลัพธ์" ครับ คือ ต่อให้กำไรสุทธิ ไม่ได้ตามเป้า แต่สาเหตุได้ตามเป้า ตลาดก็จะไม่ทำโทษครับ ดังนั้นปัญหาคือถ้าเราไม่รู้สาเหตุ แต่เราใช้ผลลัพธ์เลย เราก็จะพลาดได้ง่ายกว่าคนอื่นครับ

ReplyQuote
(@chanyarat-theankha)
Eminent Member
Topic starter  

ขอบคุณมากค่ะ 😀 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam