Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ หุ้นโรงพยาบาล VIH

(@chanyarat-theankha)
Eminent Member
Topic starter  

ลองศึกษาหุ้น VIH  

จากการอ่าน 56-1 ,  annual report , MD&A 
จากการฟัง OPP DAY  

ไม่มีการให้ข้อมูลตัวเลข Occ Rate ของ IPD เลย  

ค่าห้องเฉลี่ยแต่ละสาขา ให้ไว้เป็นช่วงที่กว้างมาก เช่น สาขาอ้อมน้อย 400-4500 บ , สาขา หนองแขม 1650-4600 บ 

ไม่มีข้อมูลพูดถึง OPD เลย 

ข้อมูลที่ลงรายละเอียดให้ จะเป็นตัวเลขรายได้ แต่ละสาขา และสัดส่วนรายได้ เป็น เปอร์เซ็นต์ 

กำไร แต่ละสาขา และสัดส่วนกำไร เป็นเปอร์เซ็นต์ 

ถ้ากรณีนี้ เราจะต้องโทรถาม IR เพื่อขอตัวเลข ที่จะมาเข้าสมการ 

Occ Rate * capacity * ARPU* (1+growth) 
ทั้ง IPD และ OPD ของแต่ละสาขา ใช่ไหมคะ 

IPD ต้องขอ Occ Rate และ ARPU
OPD ต้องขอ Occ Rate , จำนวนห้องตรวจ , จำนวนครั้งที่ตรวจได้/วัน และ ARPU 

growth จาก OPP DAY  

หรือว่าเรามีแนวทางทำ financial projection แบบอื่นได้คะ 

รบกวนด้วยนะคะ เพิ่งเริ่มลองทำ ไม่ค่อยมีประสบการณ์เลย
คำถามอาจจะดูไม่ค่อยเข้าท่า 

ขอบคุณค่ะ 

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @chanyarat-theankha

ลองศึกษาหุ้น VIH  

จากการอ่าน 56-1 ,  annual report , MD&A 
จากการฟัง OPP DAY  

ไม่มีการให้ข้อมูลตัวเลข Occ Rate ของ IPD เลย  

ค่าห้องเฉลี่ยแต่ละสาขา ให้ไว้เป็นช่วงที่กว้างมาก เช่น สาขาอ้อมน้อย 400-4500 บ , สาขา หนองแขม 1650-4600 บ 

ไม่มีข้อมูลพูดถึง OPD เลย 

ข้อมูลที่ลงรายละเอียดให้ จะเป็นตัวเลขรายได้ แต่ละสาขา และสัดส่วนรายได้ เป็น เปอร์เซ็นต์ 

กำไร แต่ละสาขา และสัดส่วนกำไร เป็นเปอร์เซ็นต์ 

ถ้ากรณีนี้ เราจะต้องโทรถาม IR เพื่อขอตัวเลข ที่จะมาเข้าสมการ 

Occ Rate * capacity * ARPU* (1+growth) 
ทั้ง IPD และ OPD ของแต่ละสาขา ใช่ไหมคะ 

IPD ต้องขอ Occ Rate และ ARPU
OPD ต้องขอ Occ Rate , จำนวนห้องตรวจ , จำนวนครั้งที่ตรวจได้/วัน และ ARPU 

growth จาก OPP DAY  

หรือว่าเรามีแนวทางทำ financial projection แบบอื่นได้คะ 

รบกวนด้วยนะคะ เพิ่งเริ่มลองทำ ไม่ค่อยมีประสบการณ์เลย
คำถามอาจจะดูไม่ค่อยเข้าท่า 

ขอบคุณค่ะ 

บางธุรกิจให้ข้อมูลน้อยมากๆ Oppday ก็ไม่มี เอาจริงๆ ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการทำ f/n projection กับธุรกิจแบบนี้นะครับ

เหตุผลคือ ผมคิดว่าหากเรายังขาดความชำนาญ ก็ไม่มีทางทำได้แม่นยำอยู่แล้วถูกไหมครับ

ทำไมเราไม่เริ่มจาก รพ.ที่มา oppday บ่อยๆ ให้ข้อมูลละเอียดๆดูก่อนล่ะครับ

เพื่อให้เราสามารถทำ f/n projection ให้แม่นยำเสียก่อน ให้เกิดความชำนาญก่อน ดีไหมครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของการข้ามขั้นไปทำสิ่งยากๆ โดยที่เราก็ไม่เข้าใจพื้นฐานก่อนน่ะครับ

คล้ายๆกับเรายังบวกเลขไม่คล่อง แต่เราอาจจะคิดว่า การบวกเลขไม่ได้ใช้ เราเลยอยากไปทำ Calculus เลย ซึ่งมันเลยขาดพื้นฐานที่จำเป็นต่อการทำ Calculus น่ะครับ

ผมแนะนำว่าลองทำ f/n projection RPH หรือ BCH ปีนี้ มาแล้วลองมาเทียบกันกับของผมดีไหมครับ ว่าขาดตกบกพร่องตรงไหน แล้วค่อยๆปรับไป น่าจะเกิดการเรียนรู้ที่ดี และสามารถนำไปใช้ได้จริงนะครับ 😉 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam