Forum

Notifications
Clear all

ส่งการบ้านDay3 รุ่นที่24(24 Jan 2023)

(@creammy-pj)
Reputable Member
Topic starter  

รบกวนอ.ช่วยตรวจการบ้านให้หน่อยครับ ผมมีคำถามอยู่ในไฟล์Excel ชื่อไฟล์ (2) วันที่ 3-4 งบการเงิน

(Tap TQM >> ข้างล่างสุด) ขอบคุณล่วงหน้าคับ

รบกวนอ.ช่วยตรวจการบ้านให้หน่อยครับ ผมมีคำถามอยู่ในไฟล์Excel ชื่อไฟล์ (2) วันที่ 3-4 งบการเงิน

(Tap TQM >> ข้างล่างสุด) ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ReplyQuote

รบกวนอ.ช่วยตรวจการบ้านให้หน่อยครับ ผมมีคำถามอยู่ในไฟล์Excel ชื่อไฟล์ (2) วันที่ 3-4 งบการเงิน

(Tap TQM >> ข้างล่างสุด) ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @creammy-pj

ตอบในไฟล์แล้วนะครับ

@prapas-b88 ขอบคุณคับอ. ผมเข้าไปดูในไฟล์Excelไม่เห็นมีแก้ไขข้อมูลอะไร ตัวเลขงบการเงินที่ผมกรอกในตารางไฟล์Excelถูกต้องหมดเลยใช่ไหมคับอ. 

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณคับอ. ผมเข้าไปดูในไฟล์Excelไม่เห็นมีแก้ไขข้อมูลอะไร ตัวเลขงบการเงินที่ผมกรอกในตารางไฟล์Excelถูกต้องหมดเลยใช่ไหมคับอ. 

ถ้าเป็นตัวเลขผมอาจจะไม่ได้เช็คให้นะครับ อาจจะปรึกษาบรรทัดที่ไม่มั่นใจมากกว่าครับ 🙂

@prapas-b88 คับอ. ผมเข้าไปอ่านหมายเหตุประกอบงบการเงินในหัวข้อสินทรัพย์ทางการเงินหมุนเวียนอื่นและสินทรัพย์ทางการเงินไม่หมุนเวียนอื่นแล้วคับ ตามที่อ.แนะนำของคำถามครั้งที่แล้วคับ เท่าที่ผมเข้าใจ คือ ไม่ต้องเอาตัวเลขเข้ามากรอกใส่ในตารางExcel ไม่ว่าตัวเลขจะมากหรือน้อย แต่ถ้าไม่มีนัยสำคัญหรือไม่มีในหัวข้อในตารางExcelที่ต้องเอามาคิด เราก็สามารถตัดออกไปได้เลย ผมเข้าใจถูกไหมคับอ. 

ReplyQuote

@prapas-b88 คับอ. ผมเข้าไปอ่านหมายเหตุประกอบงบการเงินในหัวข้อสินทรัพย์ทางการเงินหมุนเวียนอื่นและสินทรัพย์ทางการเงินไม่หมุนเวียนอื่นแล้วคับ ตามที่อ.แนะนำของคำถามครั้งที่แล้วคับ เท่าที่ผมเข้าใจ คือ ไม่ต้องเอาตัวเลขเข้ามากรอกใส่ในตารางExcel ไม่ว่าตัวเลขจะมากหรือน้อย แต่ถ้าไม่มีนัยสำคัญหรือไม่มีหัวข้อในตารางExcelที่ต้องเอามาคิด เราก็สามารถตัดออกไปได้เลย ผมเข้าใจถูกไหมคับอ. 

ReplyQuote

@prapas-b88 คับอ. ผมเข้าไปอ่านหมายเหตุประกอบงบการเงินในหัวข้อสินทรัพย์ทางการเงินหมุนเวียนอื่นและสินทรัพย์ทางการเงินไม่หมุนเวียนอื่นแล้วคับ ตามที่อ.แนะนำของคำถามครั้งที่แล้วคับ เท่าที่ผมเข้าใจ คือ ไม่ต้องเอาตัวเลขเข้ามากรอกใส่ในตารางExcel ไม่ว่าตัวเลขจะมากหรือน้อย แต่ถ้าไม่มีนัยสำคัญหรือไม่มีหัวข้อในตารางExcelที่ต้องเอามาคิด เราก็สามารถตัดออกไปได้เลย ผมเข้าใจถูกไหมคับอ. 

ดูจากทรัพย์สินหมุนเวียนนี้ เราสามารถนำมันไปรวมกับ "เงินลงทุนชั่วคราว" ได้นะครับ

เพราะจะได้รู้ว่าเป็นทรัพย์สินสภาพคล่องสูงที่บริษัทสามารถนำไปใช้ในอนาคตได้ครับ

@prapas-b88 สินทรัพย์ทางการเงินหมุนเวียนอื่น คือ เงินลงทุนในตราสารหนี้ อ.มองว่าเป็นทรัพย์สินสภาพคล่องสูง ส่วนสินทรัพย์ทางการเงินไม่หมุนเวียนอื่น เราไม่ต้องนำมาคิดรวม ผมเข้าใจถูกไหมคับอ.

ReplyQuote

@prapas-b88 สินทรัพย์ทางการเงินหมุนเวียนอื่น คือ เงินลงทุนในตราสารหนี้ อ.มองว่าเป็นทรัพย์สินสภาพคล่องสูง ส่วนสินทรัพย์ทางการเงินไม่หมุนเวียนอื่น เราไม่ต้องนำมาคิดรวม ผมเข้าใจถูกไหมคับอ.

ผมจะมองว่าทั้ง 10 และ 12 เป็นเงินลงทุนชั่วคราวทั้งคู่เลยครับ

เรื่องนี้เป็นการตีความครับ ถ้านักบัญชีเคร่งๆเค้าก็คงไม่เห็นด้วย

แต่ส่วนตัวผมมองว่า เงินลงทุนในตราสารหนี้, พันธบัตร มันเป็นเพียงการบริหารผลตอบแทนที่ดีกว่าเงินฝากออมทรัพย์เฉยๆ 

คงเพราะบริษัทไม่ได้มีแผนจะใช้เงินในระยสั้น (ต่ำกว่า 1 ปี) 

แต่ที่ผมจะนำไปบันทึกในส่วน "เงินลงทุนชั่วคราว" เนื่องจาก ผมคงอยากเห็นว่าบริษัทมีเงินสด+เงินลงทุนมากแค่ไหนครับ

ถึงตราสารหนี้, พันธบัตรจะเป็นสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน ผมก็มองว่ามันก็เกิน 1 ปีไปไม่ได้มากนักครับ 3-5 ปี ก็แป๊บๆครับ

@prapas-b88 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับอ.

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam