Forum

Notifications
Clear all

BAM เป็นหุ้น Growth หรือว่า Cycle

(@vichit-sachathamarat)
Topic starter  

กราบเพื่อนๆที่เคารพ ฝากด้วยครับ

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@vichit-sachathamarat

55555555+ ตามความเห็นผมเบื้องต้นนะครับ เนื่องจากผมยังไม่ได้ศึกษาลึกๆนะครับ

ผมคิดว่าสัดส่วนรายได้ส่วนใหญ่มาจากค่าบริการทางด่วน และรถไฟฟ้าใต้ดินเป็นส่วนเสริมเพิ่มขึ้นมา ดังนั้น รายได้ และกำไรของ BEM ก็ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นหวือหวาอะไรนะครับ เต็มที่ก็น่าจะเป็นหุ้นแข็งแกร่งครับ

ReplyQuote
(@vichit-sachathamarat)
Topic starter  

@prapas-boonchuen อาจารย์ ตัวนี้ BAM ไม่ใช่ BEM

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@vichit-sachathamarat

เอ้า เบลอๆ ท่ดๆ 555+ BAM จริงๆผมเชื่อว่ามีการเติบโตอยู่บ้าง แต่อาจจะไม่ถึงกับเติบโตมั้งครับ ผมเองยังไม่ได้ศึกษาละเอียดนะครับ แต่มี 2 ประเด็นสำคัญดังนี้ครับ

1. ขนาดธุรกิจเดิมนั้นใหญ่มากๆครับ ทำให้การเติบโตทำได้ยากกว่ามากเพราะฐานใหญ่

2. สินทรัพย์เป็นอสังหาฯ ซึ่งในตลาดเองก็มี Supply อยู่แล้ว ในขณะที่ demand ไม่ได้เพิ่มมากนักในแต่ละปีครับ 

ทีนี้ สินค้าเป็นวัฏจักรหรือไม่ เรามาลองพิจารณาทีละส่วนนะครับ

1. สินค้าที่รอการขาย นับเป็น cycle แน่นอนครับ อสังหาฯ

2. แต่การได้มาของสินทรัพย์ในช่วงที่ดีก็คือช่วงที่แย่ของการขายสินทรัพย์ไปด้วย คือ ธุรกิจ AMC มันจะดีตอนเศรษฐกิจแย่ ดีคือได้สินทรัพย์มาเยอะ สร้างการเติบโตได้ แต่ไม่ดีคืออาจจะขายลำบาก 

สรุปแบบรวมๆ ผมก็คิดว่าเป็น cycle แหละครับ แต่เป็น cycle ที่จังหวะที่ศก.ไม่ดี เค้าก็มีข้อดีมาชดเชยด้วยการได้สินทรัพย์มาขายเพิ่มในช่วงศก.ดี ดังนั้น พอหักลบกลบหนี้กันแล้วก็อาจจะไม่ได้เป็น cycle จ๋าๆเท่าไหร่ครับ

This post was modified 3 years ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam