Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ Fair PE, Core PE, Premium PE

(@s-j)
Trusted Member
Topic starter  

Fair PE, Core PE, Premium PE

อาจารย์ครับ ทำคลิปสอนเรื่องนี้หน่อยครับ

ผมทบทวนที่เรียนมาหลานรอบ ก็ยังไม่เข้าใจครับ

This topic was modified 11 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @s-j

Fair PE, Core PE, Premium PE

อาจารย์ครับ ทำคลิปสอนเรื่องนี้หน่อยครับ

ผมทบทวนที่เรียนมาหลานรอบ ก็ยังไม่เข้าใจครับ

ผมมีอธิบายใน live ไปบ้างแล้วนะครับ มีคนถามมาเหมือนกันครับ ลองไล่ดูนะครับ เป็นช่วงแรกของการ live ครับ

ReplyQuote
(@s-j)

ครับ 😀 

ReplyQuote
(@s-j)

@prapas-b88 

อาจารย์ครับ live วันไหนครับ (live เรื่องอะไรครับ)

ผมหาไม่เจอครับ

.......ขอบครับครับ 🌹 🌹 🌹 

ReplyQuote

@prapas-b88 

อาจารย์ครับ live วันไหนครับ (live เรื่องอะไรครับ)

ผมหาไม่เจอครับ

.......ขอบครับครับ 🌹 🌹 🌹 

ผมจำไม่ได้เลยครับ แต่มั่นใจว่าไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมาเลยครับ >< 

ReplyQuote
(@s-j)

ตามที่อาจารย์อธิบาย

คุณภาพธุรกิจ

Risk free ประเภทที่มีความเสี่ยงต่ำ เช่นพันธบัตรรัฐบาล ความคาดหวังผบตอบแทนจะอยู่ที่2%

ถ้าธุระกิจที่มีความเสี่ยงสูงเช่น อสังหาริมทรัพย์ ความคาดหวังผลตอบแทนจะสูงที่ประมาณ 10%  จะมี PE อยู่ 6-8เท่า

ผมเข้าใจว่านี่คือ Core PE 6-8เท่า ใช่มั้ยครับ

.

แล้วผมอยากรู้ว่า Fair PE เท่าไร

ต้องทำอย่างไรต่อครับ

ReplyQuote

ตามที่อาจารย์อธิบาย

คุณภาพธุรกิจ

Risk free ประเภทที่มีความเสี่ยงต่ำ เช่นพันธบัตรรัฐบาล ความคาดหวังผบตอบแทนจะอยู่ที่2%

ถ้าธุระกิจที่มีความเสี่ยงสูงเช่น อสังหาริมทรัพย์ ความคาดหวังผลตอบแทนจะสูงที่ประมาณ 10%  จะมี PE อยู่ 6-8เท่า

ผมเข้าใจว่านี่คือ Core PE 6-8เท่า ใช่มั้ยครับ

.

แล้วผมอยากรู้ว่า Fair PE เท่าไร

ต้องทำอย่างไรต่อครับ

เข้าใจถูกแล้วครับ

Fair P/E = Core P/E + Growth ครับ

ในกรณีหุ้นอสังหาฯ ที่ตลาดกังวลความไม่แน่นอนสูง จึงให้ growth = 0 ครับ

ดังนั้น Fair P/E = Core P/E ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam