Forum

Notifications
Clear all

รบกวนอาจารย์ตรวจ Template งบการเงิน

Porr
(@porr)
Topic starter  

ปอ สุภัทรา รุ่น 8 นะค่ะ

ได้ Template จากอาจารย์มา เลยลองโหลดข้อมูลจาก Setsmart เข้ามาใน Template ตาม clip vranda part 4

แล้วได้ลอง update Price / common shares / dividend per share แล้ว ตาม clip mint part 3

โดยได้ทำหุ้น 2 ตัว คือ ADVANC (งบQ1ยังไม่ออก) และ VGI งบ Q1 ออกแล้ว ได้ลองเพิ่ม Column ปี 2021 ขึ้นมา

ไม่แน่ใจว่าทำถูกหรือว่าแก้ไขสูตรถูกหรือเปล่า รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Topic Tags
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @porr

ปอ สุภัทรา รุ่น 8 นะค่ะ

ได้ Template จากอาจารย์มา เลยลองโหลดข้อมูลจาก Setsmart เข้ามาใน Template ตาม clip vranda part 4

แล้วได้ลอง update Price / common shares / dividend per share แล้ว ตาม clip mint part 3

โดยได้ทำหุ้น 2 ตัว คือ ADVANC (งบQ1ยังไม่ออก) และ VGI งบ Q1 ออกแล้ว ได้ลองเพิ่ม Column ปี 2021 ขึ้นมา

ไม่แน่ใจว่าทำถูกหรือว่าแก้ไขสูตรถูกหรือเปล่า รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ทำถูกแล้วครับ เพียงแต่มีข้อที่ต้องปรับปรุงนิดหน่อยดังนี้ครับ

1. งบ VGI ไม่เหมือนบริษัทอื่นครับ ปิดสิ้นปีที่ เดือนมี.ค. และปี 2021 ของ VGI นั้นคือ ปี 2020 ของบริษัทอื่นครับ นั่นแปลว่าจริงๆแล้วงบ VGI ออกมาถึง Q3-2021 แล้วครับ 

2. การหาค่าเฉลี่ยของ P/BV, P/E, EV/EBITDA, P/S นั้นต้องแก้ไขสูตรให้ครอบคลุมปี 2021 ด้วยครับ

3. การจะใช้จำนวนปีถึงปี 2013 นั้นยังไม่เหมาะสมเนื่องจาก VGI มีการเพิ่มทุนอย่างหนักมาก ข้อนี้ผมยังไม่เฉลยนะครับว่าเราควรใช้ถึงปีไหน ยังไงลองทำการบ้านด้วยตัวเองดูก่อนนะครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam