Forum

Notifications
Clear all

การคำนวณค่า ROE และ ROA

(@d-yentragool)
Active Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ประพาส

ทำไมการหาค่า ROE ถึงใช้ ส่วนของผู้ถือหุ้นเฉลี่ย หาร ครับ? แทนที่จะเป็น ส่วนของผู้ถือหุ้น ปีก่อนหน้า อย่างเดียว

กำไรสุทธิ ปีล่าสุด / (ส่วนของผู้ถือหุ้น ปีล่าสุด + ส่วนของผู้ถือหุ้น ปีก่อนหน้า / 2) = ผลลัพธ์ * 100 = % ของ ROE

และการหาค่า ROA ก็เช่นกัน ทำไม ถึงต้องใช้ สินทรัพย์รวมเฉลี่ย หาร แทนที่จะเป็น สินทรัพย์รวม ปีก่อนหน้า อย่างเดียว?

ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @d-yentragool

สวัสดีครับอาจารย์ประพาส

ทำไมการหาค่า ROE ถึงใช้ ส่วนของผู้ถือหุ้นเฉลี่ย หาร ครับ? แทนที่จะเป็น ส่วนของผู้ถือหุ้น ปีก่อนหน้า อย่างเดียว

กำไรสุทธิ ปีล่าสุด / (ส่วนของผู้ถือหุ้น ปีล่าสุด + ส่วนของผู้ถือหุ้น ปีก่อนหน้า / 2) = ผลลัพธ์ * 100 = % ของ ROE

และการหาค่า ROA ก็เช่นกัน ทำไม ถึงต้องใช้ สินทรัพย์รวมเฉลี่ย หาร แทนที่จะเป็น สินทรัพย์รวม ปีก่อนหน้า อย่างเดียว?

ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

- การหารค่า ROE ที่ถูกต้องที่สุดคือการใช้ Equity ต้นงวด + ท้ายงวด หาร 2 ถูกต้องแล้วครับ เนื่องจาก Equity ในระหว่างปีมีการเคลื่อนไหวเนื่องจากกำไรในแต่ละไตรมาสครับ ทำให้ค่าที่ใช้ปลายปีจะสูง ผิดปกติและทำให้ ROE ต่ำลงครับ แต่ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องทำตามนี้เป๊ะๆก็ได้ครับ ขอแค่ให้เราเข้าใจว่าการใช้ค่าปลายปีก็ได้เหมือนกัน ค่าไม่ต่างกันมากครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam