Forum

Notifications
Clear all

หุ้นtuและask

Page 1 / 2

(@rasri-khongsumrit)
Eminent Member
Topic starter  

พอดีพี่มีซื้อหุ้นtuไว้ค่ะตอนนี้กำไรบวก50% แล้วพี่อยากรู้ว่าสามารถถือยาวได้สัก2ปีอัพได้ใช่มั้ยหรือดูว่าถ้าเกินแฟร์แล้วก็สามารถสวิสไปตัวอื่นได้ใช่มั้ยค่ะและอยากทราบว่าตอนนี้askถ้าจะซื้อเพิ่ม ตอนนี้ได้มั้ยค่ะรอเด้ง2 หรือไม่ควรซื้อแล้วเพราะmos-30%แล้วค่ะ

พี่งงๆค่ะพี่เล่นไม่ค่อยเก่งอาจจะผิดพลาดนะค่ะอาจารย์ ต้องขอโทษนะค่ะถ้าผิดพลาดใดๆไปค่ะ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rasri-khongsumrit

พอดีพี่มีซื้อหุ้นtuไว้ค่ะตอนนี้กำไรบวก50% แล้วพี่อยากรู้ว่าสามารถถือยาวได้สัก2ปีอัพได้ใช่มั้ยหรือดูว่าถ้าเกินแฟร์แล้วก็สามารถสวิสไปตัวอื่นได้ใช่มั้ยค่ะและอยากทราบว่าตอนนี้askถ้าจะซื้อเพิ่ม ตอนนี้ได้มั้ยค่ะรอเด้ง2 หรือไม่ควรซื้อแล้วเพราะmos-30%แล้วค่ะ

tu จริงๆก็เป็นหุ้นที่ดีตัวนึงครับ แต่เป็นประเภทโตช้า ที่ปีนี้มีผลประกอบการที่ดี ก็เพราะได้อานิสงค์โควิดทำให้อาหารกระป๋องขายดีด้วยส่วนนึงครับ สุดท้ายจะถือยาวหรือสั้นก็ขึ้นอยู่กับเป้าหมายการลงทุนครับพี่น้อย ว่าตั้งเป้าไว้กี่เปอร์เซ็นต์ ถ้าเป้าคือ 10% ก็อาจจะถือได้อีกหลายปี แต่ถ้าเป้าคือ 15% ก็อาจจะถือได้ไม่นานนักครับ ส่วนตัวผมอาจจะไม่ได้ดูเพิ่มเติมตัวนี้เลยครับ เลยไม่มั่นใจเรื่องส่วนลดนะครับ

ส่วน ask mos ติดลบก็จริง แต่เนื่องจากเป็นหุ้นที่ทางบริษัทตั้งเป้าโตเร็ว (30%) ดังนั้นจริงๆผมว่าก็ยังถือต่อได้ ส่วนถ้าจะซื้อเพิ่ม ราคาปัจจุบันส่วนตัวผมมองว่าประมาณ Fair Price อยู่นะครับตอนนี้ ดังนั้นถ้าอยากซื้อเพื่ออนาคต ก็พอลงทุนได้ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าอาจไม่ได้ถึงกับน่าสนใจขนาดนั้น เพราะอีก 1-2 ปีผมเชื่อว่าเดี๋ยวก็จะกลับมาเป็นโตช้าๆเหมือนเดิมได้ และอาจมีความเสี่ยงที่ราคาหุ้นจะแกว่งตัวลงตามการเก็งกำไรได้อีกด้วยครับ 

ReplyQuote

ชัดเจนขอบคุณค่ะ

ReplyQuote

หุ้นnsl นี่เป็นหุ้น ipo ซึ่งมือใหม่อย่างพี่ถือได้มั้ยค่ะเพราะตอนไลส์อาจารย์บอกว่าเป็นหุ้นโตกลางพี่ก็เลยซื้อไว้ค่ะแต่มาเมื่อวันศุกร์ที่ 13 หุ้นตกไป10%กว่าๆก็เลยงงๆว่าจะหาข้อมูลจากไหนได้บ้างค่ะหรือจะต้องโทรไปถามที่ir ได้เลยค่ะหรือถ้าเราอยากถือก็สามารถถือได้ยาวสัก2-3ปี ต้ั้งเป้า10-15%เองค่ะ

ReplyQuote

@rasri-khongsumrit ผมว่าถ้าเราไม่ได้ตั้งเป้าสูงมาก ผมว่าก็โอเคนะครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ อาหารการกิน ค่อนข้างจำเป็นอยู่แล้ว

ReplyQuote

@prapas-b88ขอบคุณค่ะ

ReplyQuote

พี่รบกวนถามเรื่องหุ้นcbg หน่อยนะค่ะว่าหุ้นตกลงมาเยอะมากวันนี้พี่สามารถเก็บได้มั้ยค่ะเพราะเป็นหุ้นโตเร็วที่อาจารย์ไลส์แต่ตอนนั่นไม่มีเงินซื้อแต่ตามอยู่เรื่อยๆแต่พี่เห็นว่าราคาใกล้เคียงตอนที่อาจารย์ไลส์แล้วก็เลยอยากเก็บค่ะแต่ไปดูmos มันติดลบค่ะเลยไม่กล้าซื้ออยากขอความมั่นใจนิดนึงเราถือยาวน่าจะถือได้ รบกวนหน่อยค่ะ

ReplyQuote

@rasri-khongsumrit CBG จริงๆราคาปัจจุบันผมว่าก็น่าสนใจแล้วนะครับ หุ้นโตเร็ว MOS ติดลบเป็นเรื่องปกติ และไม่สามารถใช้ดูได้อยู่แล้วครับ

ReplyQuote

@prapas-b88ขอบคุณมากๆค่ะ

ReplyQuote

Nsl ตอนนี้ขึ้นมา 50% แล้วยังสามารถซื้อเพิ่มได้มั้ยค่ะ เพราะเป็นโตเร็วหรือไม่ควรแล้วเก็บไว้ไปดูตัวอื่นที่มีดีกว่าค่ะ

ReplyQuote
(@chut-nakornchai)

@rasri-khongsumrit

พอดีผมถือ NSL อยู่เหมือนกัน เป็นหนึ่งในหุ้นหลักของพอร์ท เลยขอลองตอบในมุมมองของผมครับ 

เนื่องจากผมมองว่าการตอบสั้นๆว่า ซื้อได้ หรือไม่ได้
แม้จะง่ายสำหรับผม แต่ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์กับใครเลย 
จึงอยากให้ลองประเมินดูเองครับ
จะซื้อเพิ่มหรือไม่ ขึ้นกับการประเมินมูลค่าครับ 

หุ้นที่เพิ่งเข้าตลาดไม่นานแบบนี้ วิธีประเมินมูลค่าที่น่าใช้ก็จะเป็น forward PE ครับ หรือจะใช้ PEG ก็ได้ 
ซึ่งเราจะคาดเดาอนาคตได้จาก 2 มุม 
1. มองอดีตของเขา โดยการดูจากข้อมูลใน filing ที่เขายื่นตอนเข้าตลาด ซึ่งผมดู แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญมากนัก เพราะเป็นสิ่งที่ผ่านไปแล้ว 
2. สิ่งที่ผมสนใจมากที่สุด คือ อนาคต ซึ่งเราจะเดาจากการฟังสิ่งที่ผู้บริหารพูด และประเมินความเป็นไปได้ครับ ซึ่งผมรวบรวมคลิปที่มีการสัมภาษณ์ CEO คุณสมชาย มาให้ลองฟัง 3 คลิปครับ 

https://youtu.be/maFHuhU0osM
https://youtu.be/_gGhAlA7uW4
https://youtu.be/uRu7-_T_cRM

หวังว่าเมื่อฟังจบทั้ง 3 คลิปแล้ว จะช่วยให้พอประเมินมูลค่าได้ง่ายขึ้นนะครับ 
สุดท้าย ขออนุญาตเตือนด้วยความหวังดี ว่า vi เวลาซื้อหุ้น เราจะชอบหุ้นที่ไม่เป็นที่สนใจของตลาด(เพราะราคามีส่วนลด) การเข้าซื้อหุ้นที่ราคาเพิ่งจะพุ่งขึ้นมาแรงๆ ไม่ปลอดภัย ในแง่ที่ว่าระยะสั้น มีความเสี่ยงที่ราคาหุ้นจะเด้งลงค่อนข้างสูงครับ  

"สิ่งที่ถูกต้องคือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น
สิ่งที่ผิดคือสิ่งที่ผิด แม้ทุกคนทำสิ่งนั้น"

ReplyQuote

@chut-nakornchaiขอบคุณมากๆหมอชัด พอดีพี่มือใหม่มากๆๆๆๆเป็นครั้งแรกที่รู้จักคำว่าหุ้นดังนั้นต้องตามผู้นำไปก่อนค่ะแล้วพี่จะค่อยๆคิดว่าสูตรไหนใช่แบบไหนค่ะ  ยังไงก็ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ กำลังฟังคลิปอยู่ค่ะขอบคุณอีกครั้งค่ะ

ReplyQuote

อาจารย์ค่ะพอดีพี่จะถามว่าหุ้นtidlor เนี่ยถือได้ยาวพอๆกับmtc เลยมั้ยค่ะ และใน valuation ของอาจารย์ไม่เห็นมีเลยค่ะ

ReplyQuote

Posted by: @rasri-khongsumrit

อาจารย์ค่ะพอดีพี่จะถามว่าหุ้นtidlor เนี่ยถือได้ยาวพอๆกับmtc เลยมั้ยค่ะ และใน valuation ของอาจารย์ไม่เห็นมีเลยค่ะ

TIDLOR เพิ่งเข้าตลาดครับพี่น้อย ไม่มีข้อมูลที่สามารถคำนวณ valuation ได้ครับ

ส่วนเรื่องถือยาว ก็ถือยาวได้ครับ แต่ก็ต้องพยายามติดตามผลประกอบการทุกไตรมาสนะครับ 😉

ReplyQuote
Page 1 / 2
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam