Forum

็HL

(@pattaraluk-phupinalert)
Eminent Member
Topic starter  

สวัสดีปีใหม่ครับอาจารย์

ขอสอบถามเกี่ยยวกับ HL หน่อยครับ จากที่ดูคลิป HL ของอาจารย์ล่าสุด

ผมสงสัยเรื่องสาขาที่เปิดมานานแล้วแต่ยังไม่ Break Even สาขานี้เห็นอาจารย์บอกว่า เค้าไปเปิดแข่งกับคู่แข่งที่เป็นเจ้าถิ่นเก่า

อันนี้หมายถึงสาขาไหนหรอครับ คู่แข่งเค้าคือร้านอะไร  แล้วถ้าเปิดมานานแล้วยังไม่ Break even ซักที อาจารย์คิดว่าทำไมเค้าถึงไม่ปิดครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pattaraluk-phupinalert

ขอสอบถามเกี่ยยวกับ HL หน่อยครับ จากที่ดูคลิป HL ของอาจารย์ล่าสุด

ผมสงสัยเรื่องสาขาที่เปิดมานานแล้วแต่ยังไม่ Break Even สาขานี้เห็นอาจารย์บอกว่า เค้าไปเปิดแข่งกับคู่แข่งที่เป็นเจ้าถิ่นเก่า

อันนี้หมายถึงสาขาไหนหรอครับ คู่แข่งเค้าคือร้านอะไร  แล้วถ้าเปิดมานานแล้วยังไม่ Break even ซักที อาจารย์คิดว่าทำไมเค้าถึงไม่ปิดครับ

เค้าไม่ได้บอกอ่ะครับว่าสาขาไหน

ผมว่าโดยธรรมชาติคนทำธุรกิจอ่ะครับ ก็คงอยากลองดูก่อน สุดท้ายถ้ามันไปไม่ไหวจริงๆเดี๋ยวก็คงปิดครับ

ReplyQuote
(@pattaraluk-phupinalert)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 

ขอบคุณครับอาจารย์

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @prapas-b88

Posted by: @pattaraluk-phupinalert

เค้าไม่ได้บอกอ่ะครับว่าสาขาไหน

ผมว่าโดยธรรมชาติคนทำธุรกิจอ่ะครับ ก็คงอยากลองดูก่อน สุดท้ายถ้ามันไปไม่ไหวจริงๆเดี๋ยวก็คงปิดครับ

เสริมอีกนิดนะครับ การเลิกกิจการของสาขามีค่าใช้จ่ายตามมาอีกพอสมควรนะครับ เช่น

1. ค่าผิดสัญญาเช่า เช่นเดิมสัญญา 3 ปี หากเลิกก่อน ก็อาจมีค่าปรับอะไรบางอย่าง เช่น 1-3 เดือน

2. ตั้งด้อยค่า PPE เช่นวัสดุตกแต่งทั้งหลายแหล่ เดิมจะมีการตัดค่าเสื่อมตามอายุสัญญาเช่า แต่หากยกเลิกการเช่า ต้องตั้งด้อยค่าส่วนที่เหลือทั้งหมดทันที

3. ค่ารื้อถอนสิ่งปลูกสร้างตามสัญญา

แล้วลองคิดภาพว่าร้านยังขาดทุนอยู่เล็กน้อยเองครับ เทียบกับรายจ่าย 3 ข้อที่กล่าวไปผมว่าไม่น่าคุ้มแน่ๆ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam