Forum

COCOCO

(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

ในตาราง Valuation ตัวใหม่อาจารย์ปรับลด Fair PE COCOCO จาก 20 ลงมาเป็น 12 เกิดจากอะไรครับและหาข้อมูลนี้มาจากไหนครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

ในตาราง Valuation ตัวใหม่อาจารย์ปรับลด Fair PE COCOCO จาก 20 ลงมาเป็น 12 เกิดจากอะไรครับและหาข้อมูลนี้มาจากไหนครับ

ผมอธิบายอย่างนี้นะครับคุณมิก 

1. ราคาหุ้น จะสะท้อนภาพกำไรในอนาคต 6-12 เดือน ข้างหน้า เท่าที่ชัดเจน
2. หุ้นที่อนาคตไม่ชัดเจนราคาหุ้นจะสะท้อนกำไรปัจจุบัน
3. Cococo ผบห ให้ guidance ชัดมากๆ ตลาดเคาะกำไรปีหน้าได้ทุกคนแน่นอน แต่ทำไมราคาหุ้นไม่ขึ้น
4. ผมเลยมองว่าเป็นไปได้ที่ตลาดจะกด fair p/e ของ cococo ไว้ที่ core p/e ครับ แต่เชื่อว่าตลาดก็ wait & see รอดูอัตรากำไรขั้นต้น q4 ว่าน้ำมะพร้าวจะดีขึ้นจริงรึเปล่าครับ
5. ผมคิดว่าราคานี้ก็เซฟ ปลอดภัยมากๆครับ แต่ตลาดจะให้ pe 12 หรือ 20 นี่ต้องรอพิสูจน์ด้วยความสม่ำเสมอของงบการเงินเลยครับ

การที่ผมลด fair p/e ลงเหลือ 12x เพราะต้องการจำกัดความเสี่ยงพวกเราก่อนครับ กลัวว่าพอเห็น p/e 20x เดี๋ยวจะผลีผลามซื้อตอนแพงๆกันครับ ผมคิดว่า Q4 น่าจะเห็นภาพความคิดตลาดที่ชัดเจนขึ้นครับว่าตลาดจะเอาไง จะให้ p/e 20 หรือ 12 ครับ

ReplyQuote
(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจแล้วครับ

แต่ผมงงว่าทำไมปรับมาที่ Core PE แล้วทำไม Downside risk ยังสูงจังครับ

แต่ตอนนี้พื้นฐานไม่มีอะไรเปลี่ยนจากที่สัมภาษผู้บริหารใช่มั้ยครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจแล้วครับ

แต่ผมงงว่าทำไมปรับมาที่ Core PE แล้วทำไม Downside risk ยังสูงจังครับ

แต่ตอนนี้พื้นฐานไม่มีอะไรเปลี่ยนจากที่สัมภาษผู้บริหารใช่มั้ยครับ

ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ

ที่ดูเหมือน downside risk สูงเพราะผมคำนวณกำไรของปีนี้เป็นฐานครับ แต่หากคำนวณกำไรปีหน้าจริงๆก็ไม่มี downside risk เลยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam