Forum

COM7

(@phalad)
Estimable Member
Topic starter  

อยากสอบถามอาจารย์ครับว่าทำไม COM7 ถึงไม่ทำ Istudio stand alone บ้าง เห็นคู่แข่งเค้าจะทำ หรือว่าเค้าไม่ชำนาญที่ตจว.เหมือนคู่แข่งหรอครับ

(@narut-lertsakwimarn)
Eminent Member

มะพร้าวรุ่น 25 นะครับ

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มใน Topic นี้เลยนะครับ 

ตอนนี้อาจารย์ให้ fair p/e com7 เท่าไหร่ครับ ?

-ผมคิด fair p/e ที่ 20 เท่า ราคานี้ 19.6 บาท mos ประมาณ 25%

(ตามเป้าโต 10%)

ขอบคุณมากเลยนะครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phalad

อยากสอบถามอาจารย์ครับว่าทำไม COM7 ถึงไม่ทำ Istudio stand alone บ้าง เห็นคู่แข่งเค้าจะทำ หรือว่าเค้าไม่ชำนาญที่ตจว.เหมือนคู่แข่งหรอครับ

Com7 ก็อยากทำอยู่แล้วครับ แต่สิทธิ์ชี้ขาดอยู่ที่ apple รึเปล่าครับ บริษัทระดับโลกแบบนี้ย่อมมีข้อเรียกร้องมากมายโดยเฉพาะข้อพิสูจน์ว่าทำแล้วจะมีผลดีกับ apple สูงสุด ในขณะที่ advice คือเบอร์ 1 stand alone ถ้าเราเป็น apple จะให้ใบอนุญาตกับใครล่ะครับ อีกมุมหนึ่ง เราจะรู้ได้ยังไงว่าคุณสุระ อาจสนใจ advice แทนก็ได้ครับ

Phalad reacted
ReplyQuote

Posted by: @narut-lertsakwimarn

มะพร้าวรุ่น 25 นะครับ

ขออนุญาตสอบถามเพิ่มใน Topic นี้เลยนะครับ 

ตอนนี้อาจารย์ให้ fair p/e com7 เท่าไหร่ครับ ?

-ผมคิด fair p/e ที่ 20 เท่า ราคานี้ 19.6 บาท mos ประมาณ 25%

(ตามเป้าโต 10%)

ผมว่าภาพชัดเจนมากถึงอำนาจต่อรองของ supplier ที่มีอำนาจคุมกำเนิด แถมยังเชิญคู่แข่งมาเพิ่มในตลาดอีกต่างหาก

มาวิเคราะห์ที่คู่แข่งอย่าง advice ที่ชนะอุตสาหกรรมที่การแข่งขันรุนแรง และยากกว่า mobile อย่างสินค้า it ซึ่งราคาปรับทุกวันแถม margin น้อยกว่ามาก ชนะด้วยการขายถูกสุด 

คิดว่า advice จะใช้กลยุทธ์อะไรเพื่อ penetrate ตลาดครับ … ผมว่าเค้าถนัดอะไรก็น่าจะเป็นอันนั้นแหละไหมครับ เพราะเอาจริงๆ ในตลาดเดิมที่มี 3 รายหลัก ก็แข่งกันลดราคากระฉูดอยู่แล้วนะครับ ในขณะที่ advice มีกำไรจากสินค้าอื่นอยู่แล้ว ต่อให้ขาย iPhone เท่าทุน ก็ไม่เสียหายอะไร แค่นี้คู่แข่งก็แทบตายละครับ ไหนจะต้นทุนค่าเช่านอกห้างที่ถูกกว่าในห้างหลายเท่า พอมองเกมนี้ออกไหมครับว่าใครจะเหนื่อยสุด อาจเป็นคนที่ยอดขายเยอะสุด สาขาเยอะสุดรึเปล่าครับ

สรุปผมให้ pe 12-13x ครับ

Phalad reacted
ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณนะครับอาจารย์เข้าใจมากขึ้นเลยครับ , ต่อให้เป็น b2c ถ้าเป็น supplier รายใหญ่รายเดียว แล้วมีผลมาก ก็ควรจะให้ p/e ไม่สูง 

ถ้าอย่างนี้ ผมมอง advice คิดแบบเดียวกัน

advice เป็น b2c ทำ standalone เก่ง น่าจะ penetrate ในตลาด istudio ได้ แต่การแข่งขันก็ยังสูง แล้วถ้า istudio อำนาจต่อรองของ advice ก็จะน้อย , growth ปี67 ล่าสุดตามข่าวเหมือนเป็น 10% (จากในคลิปอาจารย์ CV เหมือนจะ 20%)

ผมก็เลยให้ p/e 14-15 เท่า ครับ (ให้มากกว่า com7 เพราะเขาก็เป็นเจ้าตลาด it ด้วยครับ)

อาจารย์ให้ p/e advice เท่าไหร่ครับ ?

ReplyQuote

Posted by: @narut-lertsakwimarn

@prapas-b88 ขอบคุณนะครับอาจารย์เข้าใจมากขึ้นเลยครับ , ต่อให้เป็น b2c ถ้าเป็น supplier รายใหญ่รายเดียว แล้วมีผลมาก ก็ควรจะให้ p/e ไม่สูง 

ถ้าอย่างนี้ ผมมอง advice คิดแบบเดียวกัน

advice เป็น b2c ทำ standalone เก่ง น่าจะ penetrate ในตลาด istudio ได้ แต่การแข่งขันก็ยังสูง แล้วถ้า istudio อำนาจต่อรองของ advice ก็จะน้อย , growth ปี67 ล่าสุดตามข่าวเหมือนเป็น 10% (จากในคลิปอาจารย์ CV เหมือนจะ 20%)

ผมก็เลยให้ p/e 14-15 เท่า ครับ (ให้มากกว่า com7 เพราะเขาก็เป็นเจ้าตลาด it ด้วยครับ)

อาจารย์ให้ p/e advice เท่าไหร่ครับ ?

เห็นด้วยนะครับว่า advice จริงๆมีการกระจายความเสี่ยงที่ดีกว่า com7 ด้วยซ้ำครับ เรื่อง supplier p/e ก็มองพอๆกันครับ

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณมากนะครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam