Forum

DOHOME

ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

จะรบกวนอ.ประพาสช่วยประเมินมูลค่าหุ้น dohomeว่า fair price = 12.32 บาท มาได้อย่างไรครับ (step by step) ได้ไหมครับ

คำถามจาก คุณสมจิตต์ รุ่น40

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @antadmin

จะรบกวนอ.ประพาสช่วยประเมินมูลค่าหุ้น dohomeว่า fair price = 12.32 บาท มาได้อย่างไรครับ (step by step) ได้ไหมครับ

คำถามจาก คุณสมจิตต์ รุ่น40

จริงๆก็ตามที่เราเรียนกันไปในคลาสเลยครับ สูตรมันไม่ยากครับ ตามนี้เลย

Fair Price = Fair P/E x Forward EPS ครับ

แต่ความยากจริงๆคือการหา Fair P/E กับ EPS หรือกำไรสุทธิต่อหุ้นในอนาคตครับ

Fair P/E DOHOME ผมให้ 30x ครับ

ส่วน EPS นี่ก็มาจากกำไรสุทธิในสิ้นปี 2024 หรือปีนี้นั่นเอง ซึ่งคำนวณจากข้อมูลที่ได้คุยอัพเดทกับ IR เรื่อยๆครับ กำไรสิ้นปีนี้ก็น่าจะประมาณ 1150-1200 ครับ หารจำนวนหุ้นแล้วก็ได้ประมาณ 0.41 บาทต่อหุ้น 

Fair Price = Fair P/E x Forward EPS = 30 x 0.41 = 12.32 ครับ

ReplyQuote
ANTadmin
(@antadmin)
Trusted Member Admin
Topic starter  

ผมเข้าใจดีแล้วครับ ต้องขอบคุณอ.ประพาสมากๆนะครับ

คุณสมจิตร รุ่น40 แจ้งเพิ่มเติมนะคะ

ReplyQuote
(@narut-lertsakwimarn)
Eminent Member

@prapas-b88 

ผมมะพร้าวรุ่น 25 นะครับ 

ผมขอทราบถามการคิดในกรอบ time frame ยาวๆ นิดนึงครับ 

1. ถ้าหุ้น performance ระยะยาวดี แต่ระยะสั้นไม่ดีเช่น carg ใน 10 ปี ควรจะได้อย่างน้อย 20%/ แต่ระยะสั้นปีถึง 2 ปี  carg อาจจะแค่ประมาณ 10%--> ถ้าเป้ารายปีช่วงแรกไม่ถึงเป้า แต่เป้าระยะยาวได้ อาจารย์จะเลือกลงทุนไหมครับ?

-ผมคิดว่าตามทฤษฎีมันควรเป็นหุ้นที่ดีมากๆ ทยอยซื้อได้ แต่ผมยังลงทุนไม่ยาวพอ ที่จะเห็นผลตอบแทนเป็นหลายเด้ง เวลาผลตอบแทนระยะสั้นไม่ดี มันแอบไม่เห็นภาพและหวั่นใจครับ

(ถามในนี้ เพราะเห็น fair price ในปี 67 ของ dohome ปีนี้ผลตอบแทนอาจจะไม่เยอะมากครับ )

2. ปกติอาจารย์พยายามจะจัดพอร์ตหุ้น ให้ผลตอบแทนใน 1 ปี ระยะสั้นถึง 20% ไหมครับ ?หรือว่าขอให้ระยะยาวเป็น carg 20% เป็นพอครับ?

(พอดีเห็นอาจารย์ตัดผลตอบแทนเป็น % ต่อปี ทุกสิ้นปีครับ)

ขอบคุณมากเลยนะครับ

มะพร้าวรุ่น 25 ครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @narut-lertsakwimarn

@prapas-b88 

ผมมะพร้าวรุ่น 25 นะครับ 

ผมขอทราบถามการคิดในกรอบ time frame ยาวๆ นิดนึงครับ 

1. ถ้าหุ้น performance ระยะยาวดี แต่ระยะสั้นไม่ดีเช่น carg ใน 10 ปี ควรจะได้อย่างน้อย 20%/ แต่ระยะสั้นปีถึง 2 ปี  carg อาจจะแค่ประมาณ 10%--> ถ้าเป้ารายปีช่วงแรกไม่ถึงเป้า แต่เป้าระยะยาวได้ อาจารย์จะเลือกลงทุนไหมครับ?

-ผมคิดว่าตามทฤษฎีมันควรเป็นหุ้นที่ดีมากๆ ทยอยซื้อได้ แต่ผมยังลงทุนไม่ยาวพอ ที่จะเห็นผลตอบแทนเป็นหลายเด้ง เวลาผลตอบแทนระยะสั้นไม่ดี มันแอบไม่เห็นภาพและหวั่นใจครับ

(ถามในนี้ เพราะเห็น fair price ในปี 67 ของ dohome ปีนี้ผลตอบแทนอาจจะไม่เยอะมากครับ )

2. ปกติอาจารย์พยายามจะจัดพอร์ตหุ้น ให้ผลตอบแทนใน 1 ปี ระยะสั้นถึง 20% ไหมครับ ?หรือว่าขอให้ระยะยาวเป็น carg 20% เป็นพอครับ?

(พอดีเห็นอาจารย์ตัดผลตอบแทนเป็น % ต่อปี ทุกสิ้นปีครับ)

ขอบคุณมากเลยนะครับ

มะพร้าวรุ่น 25 ครับ

1. ก็เลือกแบบ dh นี่ไงใช่มะ 😉 

2. ไม่ครับ ระยะยาวเท่านั้นครับ ตัดผลตอบแทนรายปีก็จริง แต่จะสังเกตว่าบางปีผลตอบแทนก็ไม่ดีนะมันก็ถัวเฉลี่ยกันไปอ่ะมะพร้าว อย่างปีโควิดนี่ได้มา 200-300% แล้ว มันก็ต้อง slow ลงบ้างเป็นธรรมดาเลยแต่ปีที่แล้วเนี่ย เป็นปีที่ต้องซื้อเท่านั้น ตลาดหุ้นมันไม่ได้ลงทุกปีอยู่แล้ว ปีไหนลงเยอะๆ (ปีที่แล้ว) เป็นจังหวะลงทุนเลย

ReplyQuote
(@narut-lertsakwimarn)
Eminent Member

ขอบคุณมากนะครับอาจารย์ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam