Forum

Notifications
Clear all

FSMART น่าสนใจหรือยังครับ

(@artzajynx)
Topic starter  

อาร์ต รุ่น9 ครับ

FSMART อยากสอบถามความคิดเห็นเรื่องบริษัทปรับตัวได้ดีช่วงโควิดที่ผ่านมา ได้มีรายได้จาก Banking Agent & Lending
Business โตเพิ่งขึ้นซึ่งตอบโจทย์ pain point ของธนาคารที่ลดตู้ATM ลง และต่อไปจะมีการกดเงินสดในตู้บุญเติมได้ ผบ ตั้งเป้าโต30% ต่อปี อาจารย์มีความคิดเห็นว่าน่าลงทุนหรือไม่ครับ 

ปล ผมคำนวนPBV mos ไม่ตรงกับไฟล valuation ของอาจารย์ครับผม รบกวนอาจารย์ดูไฟล์ excel ให้ด้วยครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @artzajynx

FSMART อยากสอบถามความคิดเห็นเรื่องบริษัทปรับตัวได้ดีช่วงโควิดที่ผ่านมา ได้มีรายได้จาก Banking Agent & Lending
Business โตเพิ่งขึ้นซึ่งตอบโจทย์ pain point ของธนาคารที่ลดตู้ATM ลง และต่อไปจะมีการกดเงินสดในตู้บุญเติมได้ ผบ ตั้งเป้าโต30% ต่อปี อาจารย์มีความคิดเห็นว่าน่าลงทุนหรือไม่ครับ 

ปล ผมคำนวนPBV mos ไม่ตรงกับไฟล valuation ของอาจารย์ครับผม รบกวนอาจารย์ดูไฟล์ excel ให้ด้วยครับ

ฟังที่คุณอาร์ตเล่ามา ผมว่าดูน่าสนใจขึ้นนะครับ แต่ผมเองก็ยังไม่ได้ลองศึกษาดูเพิ่มเติมเลยครับ

ถ้าบริษัทตั้งเป้าโต 30% ส่วนตัวผมคงจะรอดูนิดนึงอ่ะครับ เพราะเอาจริงๆที่ผ่านมาบริษัทก็ทำไม่ได้ตามที่ตั้งเป้าอยู่บ่อยครั้งอ่ะครับ

สำหรับผมนะครับ คือถ้าโต 30% จริงๆ ซื้อช้านิด แต่ชัวร์หน่อย อาจจะดีกว่าการซื้อก่อนที่จะโตจริงๆอ่ะครับเพราะการที่ราคาวิ่งเพราะ "ผู้บริหารประกาศเป้าหมายเติบโต" เนี่ย มันเป็น Sentiment ที่นักเก็งกำไรเค้าจะเข้ากัน และเดี๋ยวราคาก็จะค่อยๆซึมลง ดังนั้นราคาอาจวิ่งไปบ้าง แต่ก็ไม่ได้วิ่งอยู่บนพื้นฐานครับ การรอดูให้แน่ใจสำหรับผมปลอดภัยมากกว่าอ่ะครับ ยกตัวอย่างเช่น Amanah ครับ ที่ผมก็รออยู่ 4-5 ไตรมาสเลยครับ ซึ่งแปลกตรงที่ราคาก็ไม่ได้วิ่งไปไหนเท่าไหร่ งงเหมือนกัน ก็เลยมีเวลาให้เราซื้อได้สบายๆครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @artzajynx

เอ้อ มีอีก 1 ตัวอย่างครับ ASK จริงๆเค้าซุ่มทำ Personal Loan มา 3 ปีแล้วครับ พี่ก็ติดตามมา 3 ปี หรือ 12 ไตรมาสแล้ว ราคาหุ้นก็ไม่ขยับเลย แต่พอประกาศเพิ่มทุน ราคาร่วง 30% แล้วพี่ก็อ่านออกว่าเงินเพิ่มทุนต้องนำมาอัด Personal Loan แน่นอน เนื่องจากปกติแล้ว การทำ Business Model ใหม่ๆ แรกๆจะยังไม่ค่อยเห็นผลครับ ต้องรอให้มั่นใจสัก 3-5 ปีก่อน ซึ่งระยะเวลาของ ASK คือ 3 ปีพอดีเป๊ะเลย พี่ก็เลยมั่นใจว่ามัน work แน่นอนเพราะลูกหนี้ Personal Loan เติบโตสูงมากนั่นเอง แบบนี้เป็นต้นครับ คือส่วนตัวพี่จะไม่ได้รีบลงทุนเมื่อเห็นบริษัทเปลี่ยนแปลง Business Model ทันที เพราะเราต้องเผื่อโอกาสผิดพลาดไว้ด้วยครับ

ReplyQuote
(@artzajynx)
Topic starter  

@prapas-b88ขอบคุณพี่ประพาสมากครับ

😀 😀 😀 😀 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam