Forum

Notifications
Clear all

Micro ขอสอบถามเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจ

(@uthid-thawornstid)
Topic starter  

ผมสงสัยตอนที่อ.ประเมิน 5Forceของหุ้น Microครับ ตอนช่วงแรงกดดันจาก Supplier

ผมเข้าใจว่าธุรกิจกลุ่ม Financial สิ่งที่เป็นวัตถุดิบหลักคือ เงินใช่ไหมครับ ดังนั้นsupplierของMicroน่าจะเป็นสถาบันการเงินหรือเจ้าหนี้เงินกู้ แต่ในข้อมูลของอ.เป็นพวกเต้นท์รถมือสอง เลยเริ่มรู้สึกไม่แน่ใจ เพราะพอทราบว่าอ.จะLiveหุ้นMicro ผมก็เลยลองทำการบ้านประเมินคุณภาพแบบที่เรียนมาก่อน เพื่อเอามาเช็คความเข้าใจตอนที่อ.Liveอีกที..ขอความกระจ่างด้วยครับ เพื่อป้องกันความเข้าใจผิดในอนาคต

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @uthid-thawornstid

ผมสงสัยตอนที่อ.ประเมิน 5Forceของหุ้น Microครับ ตอนช่วงแรงกดดันจาก Supplier

ผมเข้าใจว่าธุรกิจกลุ่ม Financial สิ่งที่เป็นวัตถุดิบหลักคือ เงินใช่ไหมครับ ดังนั้นsupplierของMicroน่าจะเป็นสถาบันการเงินหรือเจ้าหนี้เงินกู้ แต่ในข้อมูลของอ.เป็นพวกเต้นท์รถมือสอง เลยเริ่มรู้สึกไม่แน่ใจ เพราะพอทราบว่าอ.จะLiveหุ้นMicro ผมก็เลยลองทำการบ้านประเมินคุณภาพแบบที่เรียนมาก่อน เพื่อเอามาเช็คความเข้าใจตอนที่อ.Liveอีกที..ขอความกระจ่างด้วยครับ เพื่อป้องกันความเข้าใจผิดในอนาคต

จริงๆ วิธีการประเมินแรงกดดันจาก Supplier คือต้องพิจารณาจาก "ต้นทุนสินค้า" หรือ COGS ว่าต้นทุนหลักๆมาจากแหล่งไหน 

ซึ่งในเคสของหุ้นกลุ่ม Finance ทุกตัว ต้นทุนหลักส่วนหนึ่งคือ "แหล่งที่มาของเงิน" ถูกต้องแล้วครับ

ผมอาจจะมีมองข้ามหลักการพื้นฐานไปบ้างครับ ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้สับสนนะครับ ><" 

ตอนที่ผม Live นั้น ผมมองข้ามเรื่องต้นทุนทางการเงินไปครับ เพราะคิดว่าโดยธรรมชาติของธุรกิจนี้จริงๆก็หาเงินได้ไม่ได้ยากมากนัก

แต่กลับมองไปถึง Partner ของธุรกิจที่มีความเกี่ยวข้อง และพึ่งพาค่อนข้างมาก ซึ่งเป็นอีก 1 พาร์ทเนอร์ที่จริงๆแล้วบริษัทต้อง "จ่าย" เงินให้เยอะมากอีกเช่นกันครับ ซึ่งก็คือ "เต๊น" รถมือ 2 ในรูปแบบของ "Commission" และส่วนตัวผมมองว่ามีนัยยะสำคัญกับธุรกิจมากกว่าการหามาได้ของต้นทุนทางการเงินมากเลยครับ ถ้าเต๊นรถมือ 2 เหล่านั้น เปลี่ยนไปดีลกับรายอื่น จะส่งผลรุนแรงกับธุรกิจมากแน่นอน ผมจึงนำมาวิเคราะห์ในส่วนของ supplier แทน "ต้นทุนทางการเงิน" ครับ

(@sanya-harmonylife)
Eminent Member

เรียน อ.ประพาส

ขอสอบถามต่อจากเพื่อนเลยครับ เรื่อง Valuation Micro อาจารย์เอาค่า 1.5 และ 1.4 มาจากไหนครับ?? (ตามรูป)

ขอบคุณครับ

โซ่ รุ่น 3

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sanya-harmonylife

เรียน อ.ประพาส

ขอสอบถามต่อจากเพื่อนเลยครับ เรื่อง Valuation Micro อาจารย์เอาค่า 1.5 และ 1.4 มาจากไหนครับ?? (ตามรูป)

ขอบคุณครับ

โซ่ รุ่น 3

เมื่อคืนตอบแล้วเนาะ ^ ^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam