Forum

Notifications
Clear all

P/BV MOS ของ OISHI เท่ากับ 38% หรือครับ จากไฟล์ Valuation 10Sep21

(@proficient-sutee)
Topic starter  

สอบถามอาจารย์ครับ คือผมลองทำไฟล์ template ของ OISHI แล้วเจอว่าค่า P/BV MOS ได้ค่า -8% ซึ่งจากไฟล์ Valuation ของวันล่าสุด 10Sep21 ค่า P/BV MOS= 38% ซึ่งจากไฟล์ template ค่าอื่นได้ต่าตรงกันหมด ต่างกันที่ค่า P/BV MOS ซึ่งที่ผมวิเคราะห์น่าจะมาจากค่า common share ถ้าเปลี่ยนจาก 375 ไปที่ 188 จะได้ค่า P/BV MOS ที่38% แต่ค่าอื่นจะไม่ตรงคับ รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยคับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^_^

Ble รุ่น 10

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @proficient-sutee

สอบถามอาจารย์ครับ คือผมลองทำไฟล์ template ของ OISHI แล้วเจอว่าค่า P/BV MOS ได้ค่า -8% ซึ่งจากไฟล์ Valuation ของวันล่าสุด 10Sep21 ค่า P/BV MOS= 38% ซึ่งจากไฟล์ template ค่าอื่นได้ต่าตรงกันหมด ต่างกันที่ค่า P/BV MOS ซึ่งที่ผมวิเคราะห์น่าจะมาจากค่า common share ถ้าเปลี่ยนจาก 375 ไปที่ 188 จะได้ค่า P/BV MOS ที่38% แต่ค่าอื่นจะไม่ตรงคับ รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยคับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^_^

Ble รุ่น 10

oishi มีการแตกพาร์ครับ ไม่ได้เพิ่มทุน ทำให้ปริมาณหุ้นเพิ่มขึ้นจาก 188 เป็น 375 ดังนั้น ต้องใช้เลข 375 ทั้งหมดครับ

ReplyQuote
(@proficient-sutee)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับอาจารย์ ^_^

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam