Forum

SCL

(@kasidech-saengprasert)
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ หุ้น scl ผมลองคำนวณด้วยราคา 1.58 บาทต่อหุ้น ได้ forward P/E ประมาณ 9เท่า อาจารย์มองว่าน่าสนใจไหมครับ

ผมให้ค่า revenue 1650 ล้านบาทในปี 2024 ได้กำไรสุทธิประมาณ 43.4 ล้านบาทครับ

อยากสอบถามอาจารย์ว่า

1.ถ้าผมให้ค่า fair pe อยู่ที่สักประมาณ 10 เท่า ซึ่งมองว่าจริงๆอาจจะมีโอกาสมากกว่านี้ได้ด้วย อาจารย์มองว่าสมเหตุสมผลไหมครับ

2.ผมมองด้วย investment idea ว่าถ้ายอด Q1 จะเติบโต 20% อาจจะมีโอกาสที่ตลาดจะใช้ภาพ Q1 เป็นตัวแทนของภาพทั้งปี ซึ่งแปลว่าตลาดอาจจะให้ยอดรายได้ปี 2024 เกิน 1650ล้านบาทไปหลังจากที่งบ Q1 ประกาศ ซึ่งอาจจะเป็น upside ได้ และอาจจะขายทำกำไรออกมาหลังจากนั้น จากมุมมองตรงนี้ อาจารย์คิดว่าเป็นวิธีที่จะได้ผลไหมครับ หรือว่าตลาดจะมองล่วงหน้าเราไปแล้ว

ขอบคุณมากครับ

This topic was modified 4 weeks ago by Kasidech Saengprasert

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kasidech-saengprasert

สวัสดีครับอาจารย์ หุ้น scl ผมลองคำนวณด้วยราคา 1.58 บาทต่อหุ้น ได้ forward P/E ประมาณ 9เท่า อาจารย์มองว่าน่าสนใจไหมครับ

ผมให้ค่า revenue 1650 ล้านบาทในปี 2024 ได้กำไรสุทธิประมาณ 43.4 ล้านบาทครับ

อยากสอบถามอาจารย์ว่า

1.ถ้าผมให้ค่า fair pe อยู่ที่สักประมาณ 10 เท่า ซึ่งมองว่าจริงๆอาจจะมีโอกาสมากกว่านี้ได้ด้วย อาจารย์มองว่าสมเหตุสมผลไหมครับ

2.ผมมองด้วย investment idea ว่าถ้ายอด Q1 จะเติบโต 20% อาจจะมีโอกาสที่ตลาดจะใช้ภาพ Q1 เป็นตัวแทนของภาพทั้งปี ซึ่งแปลว่าตลาดอาจจะให้ยอดรายได้ปี 2024 เกิน 1650ล้านบาทไปหลังจากที่งบ Q1 ประกาศ ซึ่งอาจจะเป็น upside ได้ และอาจจะขายทำกำไรออกมาหลังจากนั้น จากมุมมองตรงนี้ อาจารย์คิดว่าเป็นวิธีที่จะได้ผลไหมครับ หรือว่าตลาดจะมองล่วงหน้าเราไปแล้ว

ขอบคุณมากครับ

1. ผมว่า 12x ก็ดูเป็นไปได้นะครับ

2. ผมว่าก็เป็นไปได้นะครับ แต่ภาพนี้ก็จะเป็นการเก็งกำไรระยะที่สั้นมากๆ ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ เพราะราคาหุ้นเองก็ดูไม่แพง สิ่งที่ต้องระวังสำหรับการเก็งกำไรระยะสั้นๆแบบนี้คือ ความผิดคาดของงบการเงิน ด้วยความที่เราเก็งกำไรด้วย Upside ที่ไม่เยอะด้วย หากงบออกมาผิดคาด ก็อาจทำให้เราขาดทุนจนไม่คุ้มค่าลงทุนได้ครับ 

ส่วนตัวผมถ้าจะลงทุนแนวนี้ ก็ต้องมั่นใจ "งบ" 100% ต้องมี Edge กับข้อมูลของเราที่เร็วกว่าคนอื่น และแม่นยำกว่าคนอื่นครับ

This post was modified 4 weeks ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
(@kasidech-saengprasert)
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam