Forum

SNC

pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ ในมุมมองของอาจารย์ กรณี SNC เปลี่ยนแปลงวัตถุประสงค์การเพิ่นทุน ไม่ทราบว่ามีผลต่อคุณภาพธุรกิจในระยะยาวหรือเปล่าครับ?

Topic Tags
SNC
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

อาจารย์ครับ ในมุมมองของอาจารย์ กรณี SNC เปลี่ยนแปลงวัตถุประสงค์การเพิ่นทุน ไม่ทราบว่ามีผลต่อคุณภาพธุรกิจในระยะยาวหรือเปล่าครับ?

เห็นข่าวแล้วเหมือนกันครับคุณป็อป บอกตรงๆว่าน่าเป็นห่วงเลยครับ ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนครับว่าเราเล็งผลการลงทุน SNC เพียงแค่ระยะไม่เกิน 3 ปี จำได้ไหมครับ เพราะเราเห็นชัดเจนว่าราคาหุ้นลงมาเพราะข่าวการเพิ่มทุน แต่ผมเล็งเห็นว่าราคาลงมามากเกินเหตุ ประกอบกับกำไรในปี 64 นี้ น่าจะเห็น New All Time High ได้ เนื่องจากได้รับออเดอร์รับจ้างประกอบแอร์เพิ่มขึ้นถึงเท่าตัวครับ แต่ Toolbox นั้นจริงๆอัตรากำไรสูงมากครับ (มากที่สุด) เมื่อเทียบกับ OEM ประกอบแอร์ ดังนั้น ข่าวนี้ผมคิดว่าส่งผลเสียมากพอสมควรครับ ที่สำคัญคือการนำเงินเปลี่ยนไปลงทุนเพื่อรองรับธุรกิจอื่นแทน ทั้งๆที่ยังไม่ได้ออเดอร์มาครับ สิ่งนี้จะกดดันผลประกอบการของ SNC มากอย่างแน่นอนครับ เนื่องจากเพิ่มทุนไป แต่ไม่สามารถสร้างรายได้มารองรับการ Dilute ได้มากพอครับ เป็นไปได้มากครับที่ราคาเปิดมาวันจันทร์อาจจะติดลบได้ครับ

ReplyQuote
pop
 pop
(@pop)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์
ฟังที่อาจารย์ Live และฟัง Oppday พอเข้าใจได้ครับ

แต่สงสัย ในฐานะคนทำธุรกิจ เงินเป็น พันล้าน เปลี่ยนแผนกันง่ายๆ แบบนี้เลยเหรอครับ?
และถ้าเห็นธุรกิจ OEM ดี ทำไมไม่มีแผนขยายแต่แรก มาเปลี่ยนเอาตอนคู่ค้าชะลอการลงทุน

ไม่ทราบว่าอาจารย์คิดเห็นอย่างไรครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pop

@prapas-b88 ขอบคุณมากครับอาจารย์
ฟังที่อาจารย์ Live และฟัง Oppday พอเข้าใจได้ครับ

แต่สงสัย ในฐานะคนทำธุรกิจ เงินเป็น พันล้าน เปลี่ยนแผนกันง่ายๆ แบบนี้เลยเหรอครับ?
และถ้าเห็นธุรกิจ OEM ดี ทำไมไม่มีแผนขยายแต่แรก มาเปลี่ยนเอาตอนคู่ค้าชะลอการลงทุน

ไม่ทราบว่าอาจารย์คิดเห็นอย่างไรครับ

นั่นน่ะสิครับ 555+ บอกตามตรงผมไม่ค่อยชอบครับ คืออดีตเนี่ย ผบห.เองก็มักจะสัญญาแล้วทำไม่ได้บ่อยๆครับ แต่ตอนที่ผม live เนี่ย ออเดอร์มันมาแล้วเห็นๆ ไม่เหมือนอดีต แต่ตอนนี้เนี่ย ทรงชักจะเป็นเหมือนอดีตอีกแล้วครับ 🙁

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam